Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อ HDD มาไหม่ แบ่ง Partition ยังไงคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อ HDD มาไหม่ แบ่ง Partition ยังไงคับ

ไม่้เคยทำไรกับ HDD เลยครับ มันเสียเพิ่งซื้อมาไหม่ จะแบ่ง Partition อย่างง่ายๆำได้ยังไงคับ ต้องใช้โปรแกรม หรืออุปกรณ์ไรบ้าง ช่วยบอกหน่อย
    IDE นะคับ

ผมใช้พวก Discwizard ไป download มาจาก www.seagate.com อันนี้ยี่ห้ออื่นผมไม่แน่ใจนอกจาก Seagate กับ Maxter ว่าจะใช้ได้มั้ย

Comment

คลิกขวา My Com > Manage >Disk Management

Comment

ถ้าลงใหม่ก็ แบ่งตอนลงวินโดร ถ้าเป็นให้สลาฟจะแบ่งอีกก็ partition magic เซิตในกูเกิลมีเว็ปที่เขาสอนอยู่

Comment

อ้อ ถ้าซื้อมาใหม่ แบ่งตอนติดตั้งวินโดว์ก็ได้ครับ

Comment

ผมเคยเจอ ซื้อมาใหม่ มันบอกว่า missing keyboard.sys แล้วให้กด F3 to exit ตลอด ตอนแรกคิดว่าแผ่นเสีย พอหยิบมาทุกแผ่นเป็นทุกแผ่น แต่พอผมใช้โปรแกรมที่ผมบอกก็ลง windows ได้ หรือว่าของผมเป็น SATA หว่าเลยใช้แบบ rep บน ๆ ไม่ได้

Comment

ทำตอนลงวินโดวส์นะครับ ง่ายดี

Comment

ขอบคุณมากครับเดี๋ยวกลับไปดึกๆค่อยลองทำดู

Comment

Originally posted by Rock Kaka View Post
                  อ้อ ถ้าซื้อมาใหม่ แบ่งตอนติดตั้งวินโดว์ก็ได้ครับ
                  ตามนี้เลยคับ^^"

Comment

เเบ่ง ตอน ลงวินโดว์ดิ

มันให้ ใส่ จำนวน ที่เราจะเเบ่งอ่ะ

เลือกชนิด เช่น fat32 หรือ ntsf

เเล้ว ก็ ครีเเอด ไป

เเล้วก็ ลง วินโดว์ไปตามปกติ

รู้เเค่นี้อ่า

Comment

File System แนะนำให้ใช้เป็น ntfs จะดีกว่าครับ

Comment

เอา มีดสับ อิอิ ล้อเล่นน่า อิอิ รอท่านอื่น ต่อ จะแอบดู

Comment

Working...
                        X