overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: คอม 1 เครื่องไม่มีพัดลมเลย ทำได้รึเปล่าครับ

OverclockZone Member Gep's Avatar

Default คอม 1 เครื่องไม่มีพัดลมเลย ทำได้รึเปล่าครับ

ผมอยากรู้ว่า ถ้าคอม 1 เครื่องจะไม่ใส่พัดลมเลยสักตัวจะพอเป็นไปได้มั้ยครับ
    ตอนนี้สงสัยที่ psu ว่าถ้าไม่ใส่พัดลมแล้ว จะทำยังไงดี

OverclockZone Member saylop's Avatar

ผมว่าได้นะครับ แต่ต้องไปนั่งเล่นที่ ไซบีเรีย อิอิ

OverclockZone Member DGF's Avatar

PSU Noname ผมเคยพัดลมเสียมาไม่รู้กี่เดือน มันยังเฉย ๆ เลย
    CPU จะไม่มีพัดลมเลย ผมว่าไม่น่าเสี่ยงนะครับ ต่อให้ใช้ Heatsink ครีบบางแค่ไหน รอดยากครับ
    การ์ดจอ มีบางรุ่นใช้ heatpipe
    ผมว่ารวม ๆ แล้วเป็นไปได้ยากนะครับ

OverclockZone Member kai_xt's Avatar

น่าจะบวชอยู่ในป่า จะดีกว่านะ เเค่ผมว่าถึงคอมจะเงียบเสียงสภาพเเวดล้อมก็มีดังขึ้นมาอีก เช่น ยุ่งบินผ่านหู หนูกัดกันในห้องครัว หมาเ***ตอนคนเก็บขยะ เสียงน้ำซึมจากก๊อกน้ำ ต่างๆ อีกมากมาย ผมว่าหนีไม่หรอก

OverclockZone Member Gep's Avatar

Quote Originally Posted by kai_xt View Post
    น่าจะบวชอยู่ในป่า จะดีกว่านะ เเค่ผมว่าถึงคอมจะเงียบเสียงสภาพเเวดล้อมก็มีดังขึ้นมาอีก เช่น ยุ่งบินผ่านหู หนูกัดกันในห้องครัว หมาเ***ตอนคนเก็บขยะ เสียงน้ำซึมจากก๊อกน้ำ ต่างๆ อีกมากมาย ผมว่าหนีไม่หรอก
    ซะงั้น เอาแค่คอมเงียบก็พอละคร้าบบ มันดังพัดลมน่ารำคาญอ่ะครับ
    แต่อย่างที่ท่าน DGF ว่ามา มันก็พอจะทำได้นะครับถ้าว่า psu ไม่มีซิงค์
    เป็นเดือนยังไม่เป็นไรเนี่ย เดี๋ยวผมจะไปลองมั่งว่ามันจะเป็นยังไงหุหุ
    ส่วน cpu ก็ใช้ heatpipe รุ่นที่ไม่มีพัดลมก็น่าจะพอเอาอยู่

OverclockZone Member samutss's Avatar
    samutsognkram city fc.

ได้ครับแต่ไม่สมควรอยู่ในเคสน่ะ มันจะอบไม่ไมีทางระบายความร้อน

OverclockZone Member zero02's Avatar

ผมว่าไม่ไหวหรอกถ้าอยู่ในเคสอะ ถ้าเอาอุปกรณ์ตั้งออกมาก็น่าจะไหวนะ

Mac Addict User tassapon's Avatar

เคสของ zalman สิครับ ไม่มีพัดลมเลย ลองหาดูครับ มีตั้งนานนนนนนนนนนนนนนแล้ว เคยมีคนเอาไปโชว์ในงาน commart แล้วด้วยครับ

OverclockZone Member

เคสประเภท fanless ที่ใช้ใน server อ่ะครับ ใช้ได้

OverclockZone Member tonzeero's Avatar

ผมเคยนะครับ CPU ถ้าไม่มีพัดลม ใช้ซักพักมันจะดับ แต่ทั้งเครื่องไม่มีพัดลมเลย มีแต่ พัดลม cpu ก็ใช้ได้ครับ เปิดเปงเดือนๆ

OverclockZone Member MR.GUNCOM's Avatar

Cool

รุ่นนี้ครับZalmanTNN500Aราคาราวสามหมื่น-30000-กว่าๆเกือบๆ-40000-บ้านเราเห็นมีขายที่ร้านเจไดครับ หากเงินไม่ใช่ปัญหาสำหรับท่านและคิดว่า"เงินในกระเป๋ามันช่างไร้ค่าซะเหลือเกิน"-(ใช้ได้เฉพาะคนเงินเป็นถังเป็นกระสอบรวยโคตรๆเท่านั้น)- เดินเข้าไปสั่งซื้อที่เจไดเลยครับ ในยุคข้าวยากหมากแพงมาม่าขึ้นราคา ราคาเศสก็คงจะขยับแพงขึ้นตามอาจจะไม่ใช่ราคาที่กล่าวไว้ข้างต้น................แต่สำหรับผมราคาครึ่งแสนขนาดนี้คิดหนักครับ...เงินขนาดนี้จัดสเป็กระดับโคตรเทพสบายๆ เศสอะลูมินั่ม+เพาเวอร์ซัลพลายรุ่นสูงๆ+ไดรพ์อ่านเขียนDVD+เมนบอร์ดและซีพียูระดับไฮเฮนด์+แรม8กิ๊ก+ฮาด์ดิกส์ความจุ1TB4ตัวต่อRIAD+การ์ดจอรุ่นท็อป2ตัวต่อSLI.....ความแรงไม่ต้องพูดถึง.......ส่วนเครื่องผมระดับคนกินแกลบไม่อยากจะคุย........ยังลูกผีลูกคนเอาแน่นอนไม่ได้ทุกวันนี้สวดอ้อนวอนอย่าให้มันเป็นอะไรซะก่อน.....T_T่
    รูป รูป

OverclockZone Member MR.GUNCOM's Avatar

Cool

มีต่อครับ....ยังไม่หมด
    รูป รูป

Cool

แต่ถึงยังไงทางซาวแมนก็แนะนำว่าหากต้องเปิดใช้เครื่องเป็นเวลานานๆหรือโอเวอร์คล็อก ท่านควรจะหาพัดลมตั้งพื้นหรือภาษาบ้านเรา"พัดลมจอมอึดฮาตาริ"มาเป่าที่พินระบายความร้อนที่เศสด้วยครับ....เป่าระบายความร้อนทั้งคนทั้งเศสครับ.......โดยเฉพาะคนเดี๋ยวร้อนจนบ้าขึ้นมา..........มันจะบรรลัยกันหมดครับ
    รูป รูป

OverclockZone Member alizt's Avatar

รอยางปีหน้าก่อน หึหึ

ขอให้ยางโลละ 90+ ยางตันเดียวถอยได้สบาย หึหึ

OverclockZone Member -SaMmY-'s Avatar

เคสผมพัดลม2ตัว
    psu1หลังเคส1
    ปกติดีทุกอย่าง
    athlon3200 939
    อยากได้เหมือนกันpsuไม่มีพัดลม
    เห็นมีขายในebay

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

เคสผมพัดลม 6 ตัว เสียง พอๆ กับ เครื่องJet ครับ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member Hunter_JIK's Avatar

ทำได้ครับ ซิงอย่างเดียว CPU fulload ตัวใครตัวมัน 555555

OverclockZone Member zombieto's Avatar
    KMUTT Now in Chiangmai

เล่นที่เมกาเลยครับยื่นเคสออกไปต้านนอก หิมะตก เย็นจับใจไม่ต้องใช้พัดลม เอิ้กๆ

cpu D420 ใส่ ซิงค์ใหญ่ๆ +พัดลมรอบต่ำๆ (ไม่เกิน5-600รอบ) เสียงน่าจะเบา

บอร์ด ตัวที่ไม่มีพัดลมก็มีเยอะ เลือกเอาตามใจฉันเลยครับ

การ์ดจอ ไม่มีพัดลม เยอะแยะไป หาเอาตามสะดวกครับ

เพาเวอร์ อย่าเอา วัตต์เยอะ เดี๋ยวมันจะร้อน เปิดฝา แล้วจับมันวางบนเคสเลยครับ (เอาพัดลมออก)

หรือ จับ โมซิงค์ใหม่ ใหญ่บะเร่อ ใส่เข้าไปก็น่าจะดี

เคส ก็แบบ เปิดโล่ง ทั้ง2ด้าน

ปล. ระวังไฟดูดจาก ตัวเพาเวอร์เด้อ

ปล2. หาก จะเอาเคสแบบสวยงาม+ไม่มีพัดลม(เงียบ) ก็ ขออภัยครับผม

OverclockZone Member Terabyte's Avatar

เคสผมมีพัดลมเคส 5 ตัว
    พัดลมดูด 1 ตัว (ไอ้นี่ 3000 กว่ารอบ)
    พัดลมหม้อน้ำ 3 ตัว
    พัดลม PSU 1 ตัว
    Cyclo อีก 1 ตัว

รวมแล้ว...เอ่อ....

มันก็ไม่ได้ดังมากมายอะครับ แต่ว่าถ้าไม่ใส่พัดลมเลยคอมพังเร็วแน่ๆ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks