Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อมาแล้วครับ ACER 4520G-200512Mi

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อมาแล้วครับ ACER 4520G-200512Mi

พอดีผมไปธุระแถวพันธ์ทิพย์ ก็เลยแวะเข้าไปเดินเล่นดู แต่สุดท้าย ก็โดนจนได้ครับ

ACER 4520G-200512Mi
    Turion 64x2 TL-52 1600 Mhz DDR2 667/512 MB Hdd 120 gb vga Geforce 8400M G 128 MB
    ของแถม กระเป๋า/ซองกันกระแทก/เม้าส์ไร้สาย/แผ่นเกมacer

จริงๆๆแล้ว เค้าแถมแรมอีก 512 แต่ผมคุยกับทางร้าน ว่าเปลี่ยนเป็น 1GB ได้ไหม ก็เลยตกลงราคากันครับ สุดท้ายก็ OK (อยากรู้ราคา และร้านที่ไปซื้อ PM มาน่ะครับ)

โดยรวมแล้วที่ใช้ตอนนี้ก็ ok น่ะครับ เร็วดี ยังไม่พบปัญหาอะไร (ใช้มาแค่ 1 วันเอง )

ผมมีข้อลงสัยนิดหนึ่งครับ

-ใส่แรมเพิ่มไปอีก 1 GB เป็นทั้งหมด 1.5 GB พอใส่แรมไปแล้ว แรมมันทำ Daul เลยหรอป่าว หรือว่าต้องเป็นset อะไรที่ไหนเพิ่มหรอป่าว

-ผมไม่รู้เลยว่า การ์ดจอ Geforce 8400M G เนี่ย เล่นเกมส์ได้ประมาณไหน และก็ ควรหา Driver ตัวไหนมาลงดูครับ ช่วยแนะนำผมหน่อยน่ะครับ

-ผมคิดว่าจะลง windows ใหม่ มี winXP ตัวไหนที่แนะนำไหมครับ ว่าใช้แล้วจะไม่มีปัญหา ไม่ค่อยได้ตามเรื่องของ OS เท่าไร

ปล.แนะนำผมหน่อยน่ะ นี่เป็น Notebook เครื่องแรกของผม รู้สึกดีใจมากๆๆครับๆๆ

แรม 1 GB กะ 512 MB มัน Dual กันไม่ได้ไม่ใช่เหรอ
    driver ก็หาได้จาก http://www.laptopvideo2go.com/ แต่ตอนนี้เข้าไม่ได้ก็เอาจากhttp://www.guru3d.com/ ก่อนก็ได้
    ถ้าจะลง xp ใหม่ให้หาตัวที่มี driver SATA intregrated นะครับ ไม่งั้นมันจะมองไม่เห็น Harddisk

Comment

เท่าไร

Comment

Originally posted by doctorlan View Post
        แรม 1 GB กะ 512 MB มัน Dual กันไม่ได้ไม่ใช่เหรอ
        driver ก็หาได้จาก http://www.laptopvideo2go.com/ แต่ตอนนี้เข้าไม่ได้ก็เอาจากhttp://www.guru3d.com/ ก่อนก็ได้
        ถ้าจะลง xp ใหม่ให้หาตัวที่มี driver SATA intregrated นะครับ ไม่งั้นมันจะมองไม่เห็น Harddisk
        หรอครับ ผมไม่เคยรู้ว่าก่อนเลย ถ้าเป็นอย่างที่คุณบอก ก็เศร้าเลยครับ dual ไม่ได้

Comment

แรมต่างความจุกัน Dual กันไม่ได้แน่นอนครับ ( บางทีต้องรุ่นเดียวกันยี่ห้อเดียวกันถึงจะ Dual )

8400M GS ผมเคยใช้ 4720G แรม 2G Dual เล่น PES 2008 ได้ที่โหมด normal 640x480 ถึงจะลื่น ( เวลา replay กระตุกนะ )

เกมส์ออนไลน์พอได้ Audition เล่นเต็มห้อง 6 คนมีกระตุกบ้าง สรุปแล้ว 8400M GS ไม่เหมาะที่จะเล่นเกมส์แรงๆเท่าไรอะครับ
          Last edited by Zeed_R; 2 Dec 2007, 23:05:43.

Comment

8400M G ใช้อยู่เหมือนกัน ผมว่ามันก็เพียงพอสำหรับเกมเบาๆแล้วแหละ
            Prostreet ก็เล่นได้ COH ก็ได้ แต่ความละเอียดไม่ได้มากเท่านั้นเอง

Comment

Originally posted by Zeed_R View Post
              แรมต่างความจุกัน Dual กันไม่ได้แน่นอนครับ ( บางทีต้องรุ่นเดียวกันยี่ห้อเดียวกันถึงจะ Dual )

8400M GS ผมเคยใช้ 4720G แรม 2G Dual เล่น PES 2008 ได้ที่โหมด normal 640x480 ถึงจะลื่น ( เวลา replay กระตุกนะ )

เกมส์ออนไลน์พอได้ Audition เล่นเต็มห้อง 6 คนมีกระตุกบ้าง สรุปแล้ว 8400M GS ไม่เหมาะที่จะเล่นเกมส์แรงๆเท่าไรอะครับ
              confirm ว่า เศร้าครับ

ถ้า Prostreet/PES 2008 เล่นได้ ผมก็พอใจแล้วครับ แต่ใช้ driver การ์ดจอ เวอชั่นอะไรดีครับ ช่วยแนะนำผมหน่อย
              Last edited by helena; 2 Dec 2007, 23:42:02.

Comment

แนะนำตัวนี้ครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=127033

ปล. ลิงค์ดาว์โหลดอยู่ท้ายๆหน้าแรก

Comment

Originally posted by helena View Post
                  confirm ว่า เศร้าครับ

ถ้า Prostreet/PES 2008 เล่นได้ ผมก็พอใจแล้วครับ แต่ใช้ driver การ์ดจอ เวอชั่นอะไรดีครับ ช่วยแนะนำผมหน่อย
                  จะไปเศร้าทำไมครับ โน๊ตบุ๊ตจุดประสงค์หลักไม่ใช่การเล่นเกมส์หรอก
                  แต่เราสามารถหาประโยชน์จากความต่างกับ desktop จากจุดอื่นๆได้อีกเยอะ
                  เช่นความสะดวก . . . . อื่นๆอีกมากมาย

Comment

แนะนำว่าถ้าจะซื้อมาเพื่อการเล่นเกมส์ให้ขายแล้วเปลี่ยนใหม่ดีกว่าครับ

ผมเองก็ขาย 4720G แล้วมาซื้อ S41 ขอบอกว่าคิดถูกมากๆครับที่ตัดสินใจเปลี่ยน

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็อยู่ที่จุดประสงค์การใช้งานของแต่ละคนอะครับว่าจะเอามาใช้ทำอะไร

S41-324 แรม 1g เดิมๆ ไม่ OC เล่น Pes 2008 ลื่นๆที่ normal 1280x800 กับ high 800x600 ( ปรับ Option เต็มทั้งหมด )

ปล. จุดประสงค์ของผมคือเอาไว้เล่น Pes 2008 เป็นหลัก อิๆ
                    Last edited by Zeed_R; 4 Dec 2007, 02:03:21.

Comment

แต่ผมว่าถ้าเพิ่งซื้อมาแล้ว ก็พอใจในสิ่งที่ได้มาดีกว่าครับ แล้วก็ทำมันให้เกิดประโยชน์ที่สุดดีกว่านะครับ

Comment

ขาย 512 แล้วซื้อ 1Gb มา dual ก็ได้ครับ ราคาไม่ถึง 1000

Comment

ขอบคุณครับ สำหรับทุกความคิดเห็น
                          แต่จริงๆๆแล้ว ผมแค่อยากจะลองหาขีดจำกัดของ notebook เท่านั้นว่า ทำอะไรได้บ้าง เล่นเกมส์ได้ขนาดไหน ครับ

ตอนนี้มีความสุขกับมันมากๆๆเลย ครับ

Comment

เดี๋ยวครับ!!!

ของผม Dual ได้นะครับ ความจุก็ต่าง ยี่ห้อก็ต่าง (ผมว่ามันแล้วแต่ว่ามันทำงานเข้ากันได้หรือเปล่า)

ลองใช้ CPU-Z เช็คดูนะครับ
                            Last edited by kittiphat32; 5 Dec 2007, 21:07:22. Reason: เพิ่มเติมข้อมู

Comment

เอาแอร์เป่าแล้วใช้ Rival Tunner clock VGA โลดแรงแน่ แต่ไม่แนะนำระยะยาว อิอิ

Comment

Working...
                              X