Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครใช้ p5b บอกหน่อยครับ,บอร์ด asus p5b ถูกดรอบบัสแรมหรือปล่าวคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครใช้ p5b บอกหน่อยครับ,บอร์ด asus p5b ถูกดรอบบัสแรมหรือปล่าวคับ

เห็นคนขายในพันทิพเค้าบอกว่าบอร์ดตัวนี้มีปัญหาเรื่องบัสของแรมถ้าเกิดใช้ บัส800จะถูกดรอบเหลือ667 ถ้าใช้ 667 จะถูกดรอบเหลือแค่ 533 ทำให้clockได้ไม่ดี ใครรู้ช่วยบอกหน่อยนะครับ

แต่ในคู่มือเมนบอร์ดก็มีเขียนไว้อ่ะคับเป็นอังกฤษแปลได้คร่าวๆว่า chipset มันจะดรอบบัสให้เองโดยauto ไม่รู้แปลถูกหรือปล่าวผมก็โง่อังกฤษซะด้วยซิ

ลองดูที่นี่นะครับไว้เป็นแนวทางเกี่ยวกับแรม 800 น่ะ มันจะคล้ายๆกับกับบอร์ด P5B แต่ของผม P5B Delux wifi/AP http://www.overclockzone.com/zolkorn...n_HyperX_DDR2/

Comment

ทั้งหมดที่มีปัญหาถูกแก้ไขแล้วกับ BIOS ล่าสุดครับผม จริงๆแล้วมันแค่โชว์ผิดครับ วิ่งเท่าเดิม

Comment

สเปคของผมคือ
        e6300
        p5b/bios ล่าสุดอ่ะครับ
        corsair 512x2/667
        spark 7600 gs

แต่ทำไมตอนบูตเครื่องมันเห็นแรมเป็น pc 5300(333MHz) อ่ะครับ ใน cpuz มันก็เห็นเป็น 5300(333MHz) เหมือนกัน
        ไม่รู้ว่าของผมผิดปกติหรือป่าว หรือว่าผมคิดมากไปเองไม่ทราบว่าท่านอื่นที่ใช้ บอร์ด p5b ท่านอื่นเป็นเหมือนผมหรือปล่าวครับ

ลองดูรูปครับ

Comment

ลองไป ตั้งใน ai suite สิจ๊ะ รึ ไม่ก็ bios ดูนะจ๊ะ

Comment

กำ 667 มันก็ 333 แหละครับ ถูกแล้ว ครับ เป็น PC5300 ก็ถูกแล้วนี่ครับ

333* 2 ก็ประมาณ 667 (DDR วิ่ง *2 มันเลยเป็นเช่นนี้แล)

Comment

ใช้ P5B เหมือนกัน ใช้ Ram เป็น DD2 667 แบบ Dual Channel ที่หน้าจอกับ โปรแกรม CPU-Z , 3D Mark 03, 05, 06 ตรวจพบแรม 667MHz Bus ตามปกติฮับ

Comment

Working...
              X