Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อ HD Raid 160 GB x 2 ลูก จะเล่นเกมส์ได้เร็วกว่ามี HD ลูกเดียวไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อ HD Raid 160 GB x 2 ลูก จะเล่นเกมส์ได้เร็วกว่ามี HD ลูกเดียวไหมครับ

คือ เห็นว่าจะอ่าน เขียนข้อมูลได้เร็วกว่า
    จะซื้อ HD 160 x 2 ลูก แทนนะครับ
    ตอนแรกว่าจะใช้ 320 GB ตัวเดียว
    แต่ เช่น HD 160 จะมี Buffer 8 mb
    แต่ HD 320 มี 16 mb
    จะแตกต่างกันไหมครับ
    Last edited by thongor; 3 Dec 2007, 06:57:03.

RAID 0 stripe disk น่ะก็จะคงได้, เเต่วันไหนเน่าขึ้นมาก็ หายนะมาเยือน เเต่มันเร็วเห็นๆจริงๆ

Comment

RAID 0 ผมใช้มานานแล้วครับก็ยังไม่เคยเสียนะ แต่ถ้ามีข้อมูลสำคัญผมไรท์ลง DVD เก็บไว้เหมือนกัน
      ลองใช้ดูแล้วจะติดใจครับ

Comment

ผมแนะนำ HD 320 มี 16 mb ตัวเดียวเลยคับ

Comment

Originally posted by thongor View Post
          คือ เห็นว่าจะอ่าน เขียนข้อมูลได้เร็วกว่า
          จะซื้อ HD 160 x 2 ลูก แทนนะครับ
          ตอนแรกว่าจะใช้ 320 GB ตัวเดียว
          แต่ เช่น HD 160 จะมี Buffer 8 mb
          แต่ HD 320 มี 16 mb
          จะแตกต่างกันไหมครับ
          raid wd js buffer 8M 80G x 2 และ ไม่ raid wd ks buffer 16M 250G x 1 ครับ เป็น SATA2 ทั้งคู่ผมใช้อยู่ ลองเปรียบเทียบดูครับ
          Attached Files

Comment

raid ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

raid 0 เร็วกว่าอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ

เรื่องความเสถียรผมพบว่า ใช้มา 6 เดือนไม่เคยมีปัญหา แต่ปัญหาที่ผมพบคือ ลง windows ใหม่ลำบากเพราะไม่มีที่จะเก็บข้อมูล จำต้องไรท์ใส่แผ่นอย่างเดียว

แนะนำว่า ทำ raid 0 แล้วควรมี hdd อีก 1 ตัวไว้ทำ back up ไฟล์ เผื่ออยากลง windows ใหม่จะได้ไม่เสียเวลา

Comment

Raid ด้วยคนครับ อิอิ

Comment

Originally posted by nnoottyy View Post
                  raid 0 เร็วกว่าอย่างเห็นได้ชัดเลยครับ

เรื่องความเสถียรผมพบว่า ใช้มา 6 เดือนไม่เคยมีปัญหา แต่ปัญหาที่ผมพบคือ ลง windows ใหม่ลำบากเพราะไม่มีที่จะเก็บข้อมูล จำต้องไรท์ใส่แผ่นอย่างเดียว

แนะนำว่า ทำ raid 0 แล้วควรมี hdd อีก 1 ตัวไว้ทำ back up ไฟล์ เผื่ออยากลง windows ใหม่จะได้ไม่เสียเวลา
                  ลงใหม่ลำบาก.........พื้นที่ในการเก็บข้อมูลก้อไม่มีหมายความว่ายังไงหรอ
                  พื้นที่มันจะน้อยลงใช่ป่ะ ช่วยอธิบายที.*-*

กำลังว่าจะทำ เพราะซื้อมาอีกตัว
                  อีกตัวเอาไปเคลมอีก 10 วันเจอกัน

Comment

hdd ที่ต่อ raid ก็เอาไว้เก็บข้อมูลได้ครับ

ต่อ raid แล้วแบ่ง partition แยกระหว่าง os กับ partition ที่เก็บข้อมูลได้

เวลาลง windows ใหม่ก็ format เฉพาะ partition ที่ลง os

ข้อเสียของ raid คือเวลา hdd ลูกใดลูกหนึ่งเสีย ข้อมูลหายหมด , ไม่สามารถถอดแยก hdd ตัวใดตัวหนึ่งออกมาได้

Comment

ที่บอกว่าลงใหม่ลำบากนั้นหมายถึงว่า ถ้าต้องการจะ format hdd ที่ต่อ raid ไว้แบบว่า ล้างทุก drive เราก็จะไม่มีพื้นที่ไว้สำรวงข้อมูลที่อยากเห็บไว้อะครับ นึกภาพออกมั้ย?

ตัวอย่าง: มี hdd 80 gb * 2 ตัว จะได้ 160 gb กิ๊ก เมื่อเราต่อ raid เราก็จะได้ 160 เท่าเดิมนั้นแหละครับ
                      ต่อมาแบ่ง partition เป็น 2 driveๆ ละ 80(C:,D ทีนี้สมมุติว่าเราต้องการจะ format hdd โดยที่อยากจะล้างข้อมูลทั้งหมดแบบว่าอยากให้มันเหมือนใหม่มากที่สุด เราก็จะทำการ delete partition แล้วแบ่งใหม่ ซึ่งถ้าเป็นแบบนี้ก็หมายความว่า เราจะเสีย drive C: และ D: ไปพร้อมๆกัน โดยที่ไม่มี drive ไว้สำรองข้อมูล
                      **แต่ถ้าเราไม่ทำ raid แล้วอยากจะ format hdd แบบข้างต้น เราก็จะยังมี drive D: ไว้ช่วยสำรองข้อมูลจาก C: ได้

แต่ว่าถ้าคุณต่อ raid แล้วอยาก format แค่ C: อย่างเดียวก็ได้แหละครับ

อธิบายซะยาว วกไปวนมา เหอๆๆ เอาเป็นว่า ต่อ raid ไม่ได้อันตรายอย่างที่คิด แต่ควรมี hdd ลูกที่ 3 ไว้ backup ข้อมูลจะดีที่สุด

Comment

ของผมลูกที่เอาไปเคลมอยู่
                        เกิดจากความสะเพร่าของผมเอง เดินไปชนปลั๊กหลุด
                        ตอนเปิดเครื่อง แล้วไฟกระชาก เกิด bad sector
                        ส่งกลับบ้านเก่่า

เด๋วเอากลับมาจะลองทำเรด 0 ดู

Comment

Working...
                        X