Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนหน่อยครับ เรื่องซิลิโคน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนหน่อยครับ เรื่องซิลิโคน

ถ้าเราจะใช้ Heat sink เดิมๆที่แถมมากับซีพียูของ Core 2 duo เราต้องทาซิลิโคนด้วยมั๊ยครับ
    ถ้าไม่ทามันจะร้อนมากกว่าทา มากหรือเปล่า เพราะผมเห็น Heat sink บางรุ่นไม่ต้องทาซิลิโคนก็ได้
    ขอบคุณมากนะครับ

จิงๆซิลิโคนซิ้งเดิมๆมันก็มีแปะมาพร้อมซิ้งแหละคับไอที่เป็นสีเทาๆอะคับถ้าจะทาใหม่ก็เช็ดของเก่าออกให้หมดอะคับละค่อยทาใหม่ ทากับไม่ทามีผลไหมก็มีนะคับอาจจะร้อนมากขึ้นซัก2-7องศาหรือมากกว่าอีกนิดหน่อยได้ ซิลิโคนมีหน้าที่เชื่อมหลังCPUกับหลังซิ้งให้สนิทนะผมว่าละก็ช่วยให้ทั้ง2ชิ้นไม่ติดกันด้วย เพราะCPUที่ร้อนจัดๆถ้าไม่ทาซิลิโคนนานๆไปถ้าไม่เคยแกะเลยหลังcpuกะซิ้งจะติดกันแน่นปั๊กเลยคับแกะออกยากมากบางทีดึงจนcpuหลุดออกจากขายึดมาเลยบางทีนะพวกamdที่มีขาอะคับ

Comment

ทาไว้จะดีกว่ามั้ง หมดๆปัญหาไป....

Comment

ยี่ห้อโนเนมทาจะเป็นอะไรมั๊ยครับ

Comment

Originally posted by us---army View Post
          ยี่ห้อโนเนมทาจะเป็นอะไรมั๊ยครับ
          หลอด 20 ใช้ได้สบายมากคับ^^"

Comment

ขอบคุณมากครับที่ผมมีมันไม่เป็นหลอดอ่ะสิครับ ผมมีเป็นซองเนื้อซลิโคนสีขาว ใช้ได้มะ

Comment

-*-

Originally posted by us---army View Post
              ขอบคุณมากครับที่ผมมีมันไม่เป็นหลอดอ่ะสิครับ ผมมีเป็นซองเนื้อซลิโคนสีขาว ใช้ได้มะ
              ไม่ต่างจากของแพงๆ จนทำไห้ใจหายหรอกครับ สบายใจได้เลย ไช้ไปเฮ๊อ

Comment

แล้วมันใช้ซักขนาดไหนครับ เยอะมั้ย แล้วเราต้องทาให้เต็มซีพียูรึเปล่าครับ หรือว่าแค่นิดเดียว

Comment

Working...
                X