Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่าง Acer กะ Compaq

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แล้วแต่คุณเลยครับ
    ซึ่งถ้าเทียบ spec แล้ว acer นำโลดครับ แต่ถ้าคุณไม่สบายใจที่จะซื้อมาใช้ก็อย่าซื้อเลย
    ถ้าเกิดปัญหา เด๋วก็หาว่าของห่วย ซึ่งของเสียไม่เสียบางทีอาจจะไม่ใช่ hardware ซะทั้งหมด บางทีก็เป็น ยูสเซ่อ เอ๋อเร๋อ ด้วยครับ
    ส่วนเรื่องบอดี้เห็นคนให้ความสำคัญกันนักหนา acer เป็นพลาสติกแล้วไงอ่ะ ก็ไม่ได้เอามันไปเป็นกระดานเสก็ตบอร์ดไถลไปกับพื้นซะหน่อย ถ้าใช้ของไม่เป็นถนอมไม่ดี
    ต่อให้วัสดุดีแค่ไหนก็เจ๊งได้เหมือนๆกันแหละ

Comment

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ

Comment

Acer มานใช้วัสดุม่ายค่อยดีอ่ะ เเต่ คอมเเพกมานโดน hp เเทกโอเว่อ เเต่คอมเเพกมานสวยกว่านะในความคิดป๋มนะ

Comment

อันนี้เข้ามาล้อเล่นนะคับไม่ได้จะจุดชนวน
          hp compaq เหมือนว่าจะสวยแต่รูปจูบไม่หอม
          acer อวบไปนิด(gem stone)แต่เร้าใจคับ
          (เหมือนเดะญี่ปุ่นง่ะ) ใช้งานบ่อยๆ ก้อโทรมเหมือนๆกันแหละคับ
          ต้องยกเครื่องใหม่ ไม่ก้อเปลี่ยนไปเลย

ปล. เปรียบเทียบได้บ่งบอกระดับความคิดเลยอ่ะ

Comment

ผมมาเชียร์ compaq นะครับเพื่อนใช้อยู่ไม่เคยเสียเลยครับ แต่ติดที่ต้องหาโหลดไดร์เวอร์เองอ่ะครับ ในเว็ปมันก็มีครับหาไม่อยากเท่าไหร่เลย อีกอย่างผมว่ามันทนทานกว่านะครับ แต่เอเซอร์ gemstone series ได้ข่าวว่าไม่ค่อยเจอปัญหาแล้วครับ น่าจะสูสีกันแล้วครับ แต่ผมรัก compaq มากกว่านิดหน่อยครับ

Comment

ผมใช้ compaq เปิดไว้ทั่ง คืนก้อไม่เป็นไร ไม่ค่อยร้อนด้วย ผมใช้ V3416TU อยู่ใช้มา 5 เดือนไม่มีปัหหาอะไรเลย เพิ่มฮาดดิส เป็น 250 โหลดบิตอย่างเดี่ยว ผทมีไดร์เวอ เยอะนะของ compaq ใครเอาบอกได้

ถ้างบ 22000 แน่นำ
              V 3607 TU

รายละเอียด :

• CPU : Dual Core 1.6 GHz
              • LCD : 14.1
              • RAM : 512/667
              • HDD(GB) : 120 SATA
              • CD : DVD-RW
              • VGA : Intel GMA 950 Up to 224MB total avaliable graphics memory for >=1024MB system RAM
              • Wireless: YES
              • READER : 5-IN-1
              • WEIGHT (KG.) : 2.44

ลองตัดสินใจดูนะ

Comment

เชียร์ compaq อีกเสียงครับ

เจอมากับตัวเองแล้วครับศูนย์บริการของเอเซอร์เชียงราย ผมเอาเครื่องไปซ่อม ช่างบอกขอตรวจเช็คก่อน
                แล้วจะโทรแจ้ง เงียบไป 2 อาทิตย์ผมไปถามเอง ที่ร้านบอกตอนนี้ส่งไปที่ซ่อมที่ศูนย์เชียงใหม่
                ประมาณ 2 อาทิตย์ได้ ผ่านไป 2 อาทิตย์ผมไปถามอีก ทางร้านบอกมีใบแจ้งรายการซ่อมมา
                จะซ่อมไหม เชื่อไหมครับ ทางศูนย์เค้า fax มาให้ตั้งแต่อาทิตย์ก่อน แต่ร้านไม่โทรแจ้งเลย
                พอถามว่าทำไมไม่โทรบอก แล้วร้านตอบยังไงรู้ไหมครับ ร้านบอกพึ่งได้รับเมื่อวาน
                ทั้งที่ในใบ fax มันบอกวันที่ส่งและเวลาด้วย เห็นลูกค้าเป็นคนโง่ไปได้
                ดังนั้น ผมเลยยกเลิกการซ่อมไปเลยไม่ซ่อมแล้ว ซึ่งพอยกเลิกการซ่อมผมจะต้องเสียค่าบริการ 300 บาท
                ซึ่งในใบ fax ที่ส่งจากศูนย์ก็บอกอยู่แล้ว แต่ร้านบอกผม 600 บาท เอากับมันสิครับ ในนั้นก็บอก 300
                แต่มันบอก 600 ผมเลยบอกมันเลย ไม่เคยบริการอะไรเลย ไม่โทรแจ้ง แต่จะเอาค่าบริการอีก
                มันเลยไม่กล้าเถียงอีกเลย
                ผมเลยตัดสินใจจะไม่ใช้ acer อีกแล้วนับแต่นั้นเป็นต้นมา เพราะไม่ประทับใจครับ
                แต่ถ้าเป็นศูนย์อาจบริการดีก็ได้ครับ แต่ผมไม่ประทับใจร้านมากกว่า ทั้งที่เป็นตัวแทนของ acer แต่บริการแย่มาก

Comment

Compaq ครับ ซื้อให้ แฟน ให้เพื่อน ให้แม่ของแฟน มาแล้วครับ ลงโปรแกรมเอง
                  เพิ่มแรมเอง ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย และเครื่องข้างในประกอบดีกว่าเอเซอร์เยอะครับ
                  ของเอเซอร์เคยแกะของพี่ชายมา เห็นสายไฟลอยๆ อยู่เหมือนแบบแค่เอาให้ใช้ได้ น่ากัวมากเยยย
                  แต่เครื่องคอมแพค มันประกอบเนี้ยบกว่า มีการเก็บสายให้เรียบร้อยกว่าเยอะ
                  อีกทั้งบางรุ่นเนี้ย ไม่ร้อนเลยซักนิด แฟนผมใช้อยู่ b1961tu สองเครื่อง และ v3609tu อีก
                  ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย

Comment

งั้นผมขอ Driver
                    V 3607 TU ละกันครับ ขอบคุณมากมาย

Comment

ฮึ acer อ่ะ

Comment

ผมตัดสินใจเอาคอมแพคแล้วครับ ,,,,,, ตอนนี้เลยอยู่ในห้องนี้บ่อยๆ เพื่อศีกษามัน
                        ส่วนไดร์เวอร์ ถ้าท่านหาอ่านดีๆ มันง่ายมากที่จะเอามาใช้ให้ตรงรุ่น

สาเหตุที่ไม่เอาเอเซอเพราะ ดูแล้วมันป็อกแป็กไปหน่อย ทั้งในและนอก ถ้าซื้อมาแล้วไม่สบายใจก็อย่าไปเอามันเลยครับ,,,,

Comment

Originally posted by independent131 View Post
                          เชียร์ compaq อีกเสียงครับ

เจอมากับตัวเองแล้วครับศูนย์บริการของเอเซอร์เชียงราย ผมเอาเครื่องไปซ่อม ช่างบอกขอตรวจเช็คก่อน
                          แล้วจะโทรแจ้ง เงียบไป 2 อาทิตย์ผมไปถามเอง ที่ร้านบอกตอนนี้ส่งไปที่ซ่อมที่ศูนย์เชียงใหม่
                          ประมาณ 2 อาทิตย์ได้ ผ่านไป 2 อาทิตย์ผมไปถามอีก ทางร้านบอกมีใบแจ้งรายการซ่อมมา
                          จะซ่อมไหม เชื่อไหมครับ ทางศูนย์เค้า fax มาให้ตั้งแต่อาทิตย์ก่อน แต่ร้านไม่โทรแจ้งเลย
                          พอถามว่าทำไมไม่โทรบอก แล้วร้านตอบยังไงรู้ไหมครับ ร้านบอกพึ่งได้รับเมื่อวาน
                          ทั้งที่ในใบ fax มันบอกวันที่ส่งและเวลาด้วย เห็นลูกค้าเป็นคนโง่ไปได้
                          ดังนั้น ผมเลยยกเลิกการซ่อมไปเลยไม่ซ่อมแล้ว ซึ่งพอยกเลิกการซ่อมผมจะต้องเสียค่าบริการ 300 บาท
                          ซึ่งในใบ fax ที่ส่งจากศูนย์ก็บอกอยู่แล้ว แต่ร้านบอกผม 600 บาท เอากับมันสิครับ ในนั้นก็บอก 300
                          แต่มันบอก 600 ผมเลยบอกมันเลย ไม่เคยบริการอะไรเลย ไม่โทรแจ้ง แต่จะเอาค่าบริการอีก
                          มันเลยไม่กล้าเถียงอีกเลย
                          ผมเลยตัดสินใจจะไม่ใช้ acer อีกแล้วนับแต่นั้นเป็นต้นมา เพราะไม่ประทับใจครับ
                          แต่ถ้าเป็นศูนย์อาจบริการดีก็ได้ครับ แต่ผมไม่ประทับใจร้านมากกว่า ทั้งที่เป็นตัวแทนของ acer แต่บริการแย่มาก
                          ที่ท่านเขียนมาคงไปเจอกับ ร้านตัวแทนจำหน่ายคงไม่ได้เจอศูนย์ของ Acer จริงๆ เลยเสียความรู้สึกเลยเหมารวมว่า Acer ไม่ดีไปซะงั้น ของจะดีอยู่ตลอดหรือทนได้หลายปีก็อยู่ที่ตัวผู้ใช้ด้วยนะค่ะ ว่ามีความรู้เรื่องดูแลรักษาโน๊ตบุตแค่ ก็รู้กันอยู่ว่าโน๊ตบุกก็คือโน๊ตบุกจะไปทนหรือดีเท่า PC ได้อย่างไรละค่ะ คงต้องใช้เวลาหลายปีอยู่ถึงจะเท่าเทียมได้ แค่เท่าเทียมน่า ถึงตอนนั้น PC คงไปไกลเยอะแล้วละ
                          ถ้าไม่อยากให้เสียความรู้สึก ก็ดูแลรักษาให้ดีสิค่ะ ความรู้เกี่ยวกับการดูแลโน๊ตบุกมีต้องเยอะลองหัดเปิดอ่านบ้างสิ แล้วจะรู้ว่าเราไม่รู้อะไรตั้งเยอะเกี่ยวกับโน๊ตบุกนะ เกรซก็พุดเป็นกลางน่าค่ะไม่ได้เชียร์ยี่ห้อใด แต่ตัวเองก็เลือกของที่ประสิทธิภาพคุ้มค่ากับราคา เกรซก็เลยเลือก Acer ค่ะ หลังจากหาข้อมูลจากในนี่และเวปต่างประเทศอยู่ หลายเดือน ส่วนมากจะอ่านจากต่างประเทศมากกว่าค่ะ ลองคิดดูดีๆน่า
                          อันนี้ข้อควรรู้ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=130499
                          อันนี้เครื่องของเราเอง http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=130765

Comment

Originally posted by DocterGrace View Post
                            ที่ท่านเขียนมาคงไปเจอกับ ร้านตัวแทนจำหน่ายคงไม่ได้เจอศูนย์ของ Acer จริงๆ เลยเสียความรู้สึกเลยเหมารวมว่า Acer ไม่ดีไปซะงั้น ของจะดีอยู่ตลอดหรือทนได้หลายปีก็อยู่ที่ตัวผู้ใช้ด้วยนะค่ะ ว่ามีความรู้เรื่องดูแลรักษาโน๊ตบุตแค่ ก็รู้กันอยู่ว่าโน๊ตบุกก็คือโน๊ตบุกจะไปทนหรือดีเท่า PC ได้อย่างไรละค่ะ คงต้องใช้เวลาหลายปีอยู่ถึงจะเท่าเทียมได้ แค่เท่าเทียมน่า ถึงตอนนั้น PC คงไปไกลเยอะแล้วละ
                            ถ้าไม่อยากให้เสียความรู้สึก ก็ดูแลรักษาให้ดีสิค่ะ ความรู้เกี่ยวกับการดูแลโน๊ตบุกมีต้องเยอะลองหัดเปิดอ่านบ้างสิ แล้วจะรู้ว่าเราไม่รู้อะไรตั้งเยอะเกี่ยวกับโน๊ตบุกนะ เกรซก็พุดเป็นกลางน่าค่ะไม่ได้เชียร์ยี่ห้อใด แต่ตัวเองก็เลือกของที่ประสิทธิภาพคุ้มค่ากับราคา เกรซก็เลยเลือก Acer ค่ะ หลังจากหาข้อมูลจากในนี่และเวปต่างประเทศอยู่ หลายเดือน ส่วนมากจะอ่านจากต่างประเทศมากกว่าค่ะ ลองคิดดูดีๆน่า
                            อันนี้ข้อควรรู้ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=130499
                            อันนี้เครื่องของเราเอง http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=130765
                            ใช้ตามเกรซครับ เพราะเกรซน่ารัก เพราะฉนั้น อย่าไปใช้ sony นะครับ
                            ฮ่าๆๆๆ ตามลำบาก

Comment

Originally posted by DocterGrace View Post
                              นั่งยัน นอนยัน ยืนยันอีกคนครับ

Comment

Originally posted by mzbuddy View Post
                                ผมไห้ COMPAQ ครับ เพราะเวลาจะอัพเกรดหรือทำไรกับเครื่องสามารถทำได้ไม่เสียประกัน แต่ Acer แค่สติ๊กเกอร์ที่แปะมาใต้เครื่อง ขูดกะ cooling pad ถลอกนิดนึง ก้อหมดประกันแล้วครับ มันเวอร์เกินไปครับ เพราะเค้าไม่มั่นใจในสมรรถภาพเครื่องของเค้าหรือเปล่าก้อไม่รู้เล่นแปะสติกเกอร์ไว้ทุกส่วนเลย แต่ compaq ไม่แปะไว้นะครับ แรม ฮาดดิส เปลี่ยนได้ตามใจคุณครับ ประกันเหมือนเดิม แล้ว callcenter ของ hp ดีกว่า acer แบบว่าฟ้ากับเหวเลยครับ

ใช่หรอครับ ผมใช้ Acer มา ไม่มีปัญหาเรื่องประกันเลยครับ ผมถอดชิ้นส่วนทุกชิ้นออกมาทำความสะอาดบ่อยไปครับ แล้วเวลาผมเอาเครื่องไปให้ที่ศูนย์ตรวจสภาพ ทั้งๆที่มานไม่เป็นอะไร เค้าก็เปลี่ยน DVD-RW มาให้ผมทุกรอบเลย call center ผมว่าเค้าก็คุยดีนะครับ มีปัญหาอะไรขอคุยกับช่างผู้ชำนาญการก็ได้ครับ จากประสบการณ์ ใช้ NoteBook มา 3 ปี

ผมว่า Acer ไม่ได้แย่ ได้ห่วย อะไรเลยครับ
                                สุดๆ

Comment

Working...
                                X