Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่อง PSU : วิธีดูว่าวัตต์เต็มหรือไม่เต็มมีอีกวิธีนึงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่อง PSU : วิธีดูว่าวัตต์เต็มหรือไม่เต็มมีอีกวิธีนึงครับ

วิธีดูว่าวัตต์เต็มหรือไม่เต็มมีอีกวิธีนึงครับ
    ผู้ผลิตที่มักจะโฆษนาเกินจริง ถึงแม้จะชอบทำแบบนั้น แต่กฎหมายก็บังคับไว้ เขาจึงเอาค่า Power Max มาแปะไว้บนเพาเวอร์ที่เอามาขายครับ

ส่วนพวกเพาเวอร์แบรนด์เนม จะใช้คำว่า Continuous Power คือเพาเวอร์ที่จ่ายคงที่ตลอด (แต่บางทีก็มีแถม Power Max มาด้วย)
    Power Max โดยทั่วไปเกิดจากการโอเวอร์โหลดของอุปกรณ์ เกิดในช่วงระยะเวลาสั้นๆแค่ 5 วินาทีเองครับ ดังนั้นเวลาไปซื้อเพาเวอร์ เราจะเอาค่านั้นมาคำนวณเป็นวัตต์เต็มไม่ได้
    ค่าที่สมควรนำมาอ้างอิงคือ Continuous Power ต่างหาก
    โดยทั่วไปแล้ว สำหรับเพาเวอร์ที่ได้มาตรฐาน Power Max จะสูงกว่า Continuous Power อยู่ประมาณ 100W ครับ

ตัวอย่างเช่น Thermaltake Tough Power 750W(Modular)
    750 W นี่คือคำโฆษนาที่เขาเอาไว้ขาย แปะไว้กล่องครับ แต่บนตัวเพาเวอร์เอง บอกว่า Continuous Power 750W Power Max 850W
    ดังนั้นการอ้างอิงจึงเอาค่า 750W มาคิดครับ
    ส่วนเพาเวอร์ติดเคสทั้งหลายแหล่ ผมยังไม่เคยเห็นยี่ห้อไหนใช้คำว่า Continuous สักเจ้าเลย ส่วนมันจะจ่ายมากจ่ายน้อย ถ้าให้ชัวรืก็เอามัลติมิเตอร์วัดเอาเลยครับ

...............................................................................

ยังไม่ get อะคับ มีภาพตัวอย่างไหมคับ^^"

Comment

อีกนิดได้ไหมครับ ยังไม่ค่อยเข้าใจ

Comment

อะไรว่ะนี่

Comment

สมมุติว่า ซื้อpsuบ้านๆมา500w

500wนั่นคึือmax power คือกำลังไฟที่psuสามารถจ่ายได้สูงสุดช่วงเวลาใดเวลาหนึ่งเป็นช่วงสั้นๆ

แต่psuเบรนเนมนั้น ที่คิด500wนั้น คือกำลังไฟที่psuสามารถจ่ายได้อย่างต่อเนื่อง เป็นเวลายาวๆ

หาค่ากำลังไฟที่psuบ้านๆจ่ายได้ต่อเนื่อง ให้เอาค่าประมาน100ไปลบ เช่น ติดไว้500-100=400w เป็นต้น

ผมเข้าใจแบบนี้ ถูกปะ

Comment

แต่ละยี่ห้อ จะเล่นคำไม่เหมือนกันครับ ตามที่จะโกหกหรือหลอกได้ เท่าที่จะสรรหาลูกเล่นเจอกัน
            ฉะนั้น ที่จขกท บอกคงเจอแค่ ThermalTake เองครับ ส่วนยี่ห้ออื่นยังไม่ยืนยันมั้งครับ

Comment

ดูที่ฉลากข้าง power supply ซิครับ
              บางยี่ห้อ บางรุ่น
              จะระบุว่า 300 วัตต์
              แต่พอจ่ายจริงเหลือแค่ 288 วัตต์

ลองอ่านบทความโดยละเอียดจากที่นี้ดูครับ
              http://www.overclockzone.com/pod/[10-04]Enermax_burntest/index.html

Comment

"ถ้าให้ชัวรืก็เอามัลติมิเตอร์วัดเอาเลยครับ"

อืม อ๋าวโง่อยู่ตั้งนาน เพิ่งรู้ว่ามิเตอร์วัดวัตต์ได้ด้วย ว่าแต่วัดไงอ่ะท่าน

Comment

Originally posted by zman View Post
                  "ถ้าให้ชัวรืก็เอามัลติมิเตอร์วัดเอาเลยครับ"

อืม อ๋าวโง่อยู่ตั้งนาน เพิ่งรู้ว่ามิเตอร์วัดวัตต์ได้ด้วย ว่าแต่วัดไงอ่ะท่าน
                  ถ้าจะวัดก็ต้องมีโหลดให้มันทำงานถึงจะวัดได้ครับ

Comment

Originally posted by JaAeKrab View Post
                    ถ้าจะวัดก็ต้องมีโหลดให้มันทำงานถึงจะวัดได้ครับ
                    ครับ ช่วยสอนที(จริงจัง)

Comment

Originally posted by sicklab View Post
                      สมมุติว่า ซื้อpsuบ้านๆมา500w

500wนั่นคึือmax power คือกำลังไฟที่psuสามารถจ่ายได้สูงสุดช่วงเวลาใดเวลาหนึ่งเป็นช่วงสั้นๆ

แต่psuเบรนเนมนั้น ที่คิด500wนั้น คือกำลังไฟที่psuสามารถจ่ายได้อย่างต่อเนื่อง เป็นเวลายาวๆ

หาค่ากำลังไฟที่psuบ้านๆจ่ายได้ต่อเนื่อง ให้เอาค่าประมาน100ไปลบ เช่น ติดไว้500-100=400w เป็นต้น

ผมเข้าใจแบบนี้ ถูกปะ
                      ถูกต้องครับ ความนิ่งสยบทุกสิ่ง เลือกแบรนเนมไว้ด้วย แล้วดูเรื่องประกันกี่ปี เคลมบริการดีไหม

Comment

อ่านไปอ่านมา เหมือนจะบอกว่าก็ให้ซื้อพวกแบรนด์เนมซะก็หมดเรื่อง อย่าไปมองพวกโนเนมเลย ยังไงยังงั้น หุหุ

Comment

100 ไปลบ ลบน้อยไปไหม

Comment

Originally posted by โชติก View Post
                            อ่านไปอ่านมา เหมือนจะบอกว่าก็ให้ซื้อพวกแบรนด์เนมซะก็หมดเรื่อง อย่าไปมองพวกโนเนมเลย ยังไงยังงั้น หุหุ
                            ผมยังไม่เคยเห็นยี่ห้อไหนใช้คำว่า Continuous ส่วนมันจะจ่ายมากจ่ายน้อย เห็นแต่เขียน POWER MAX บ้าง MAXIMUM บ้าง ถ้าให้ชัวรืก็เอามัลติมิเตอร์วัดเอาเลยครับ

ผมว่า แบรนเนมบางตัวก็มีจุดด้อยกว่าโนเนม แต่โดยรวม ใครจะไม่สนล่ะครับ
                            โนเนม ถ้างานสวยกว่าแต่ข้างในโหว่ มีแต่เสี่ยงกับอุปกรณ์ในเครื่องราคาสูงๆ ทั้งนั้น
                            Last edited by ASBK; 21 Dec 2007, 13:59:42.

Comment

Working...
                            X