Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่อง PSU : วิธีดูว่าวัตต์เต็มหรือไม่เต็มมีอีกวิธีนึงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ใครเอามัลติมิเตอร์วัด Watts ได้หว่า มันวัดได้ที่ไหนอ่ะครับท่าน มันต้องใช้ Watt Meter เลยนะครับ ตัวนึงก็ไม่ใช่ถูกๆ

ถ้าจะวัดต้องวัด Amp แล้วค่อเอา Amp x Volt = Watt

ตามสูตร P=EI

โดยที่ P= กำลังไฟฟ้า
    E= แรงดันไฟฟ้า(12V, 5V, 3.3V)
    I= กระแสไฟฟ้า(อันนี้ใช้มัลติมิเตอร์วัดได้ครับ)

ผิดพลาดขออภัย อิอิ

Comment

นั่นซิครับ multimeter วัดไม่น่าไหว แรงดันมันเยอะ 220v แหน่ะ ใช้ Watt มิเตอร์ได้ครับ แต่เอ่อ ตัวนึงก็หลายตังอยู่

Comment

Originally posted by ASBK View Post
        ถ้าให้ชัวรืก็เอามัลติมิเตอร์วัดเอาเลยครับ

เอามัลติมิเตอร์วัดก็ยังไม่รู้ครับ

จะดูว่า PSU มันจ่ายเต็มหรือเปล่า
        มันต้องมีเครื่องมือจ่าย load อย่างที่เค้าเรียกว่า Load tester ครับ
        แล้วก็ test ว่า PSU นั้นมันสามารถจ่ายกระแส ได้ตามที่บอกไว้ใน spec หรือเปล่า

หน้าตา load tester เป็นแบบนี้

แต่ว่าพวก load tester เนี่ยค่าตัวมันแพงครับ

อย่างใน OCZ ที่เค้า test เค้าเลยเอา R กระเบื้อง มาต่อขนานกันเยอะๆแทนให้ R มันต่ำๆ ใช้เป็น load ต่อเข้ากับ PSU
        อยากจะให้มันจ่ายกระแสที่เท่าไหร่ได้ตามที่โม้หรือเปล่า ก็เอาเข้าสูตร V = IR แล้วก็หาค่า R เอาครับ ว่าต้องใช้เท่าไหร่
        R ยิ่งน้อย จะให้กระแสจ่ายได้ยิ่งเยอะ
        R มันเลยต้องเป็นพวก R ที่ทนความร้อนได้สูง อย่างเช่น R กระเบื้อง

ลองดูรูปนี่ครับ ว่าถ้าจะ test PSU ว่ามันจ่ายเต็มหรือเปล่า มันยากลำบากขนาดไหน จาก test lab ของ OCZ

อ่านเพิ่มเติมจาก link ของท่าน A4 ก็ได้ครับ

Originally posted by A4 View Post

ลองอ่านบทความโดยละเอียดจากที่นี้ดูครับ
        http://www.overclockzone.com/pod/[10...est/index.html

Comment

คิดมากกันจัง จะเลยไปไกลแล้ว

ดูค่า Efficacy ที่มันจะทำได้ดีกว่า

หาก PSU นั้นได้รับการรับรองมาตราฐาน 80 Plus
          ก็เอา Watt Max คูณ 0.8 ไป นั้นเป็นกำลังที่จ่ายได้จริงๆแบบต่อเนื่อง

แต่ปกติแล้ว PSU กระป๋องเราๆ มันจะจ่ายได้แค่ 60-70% เท่านั้นเอง (กระป๋องแบบมีระดับแล้วนะครับ)
          คูณลดตามกันไปเลย เอารวมๆก็คูณสัก .7 ก็พอ ก็ได้ Watt ที่แท้จริงแล้ว

Are u with me?

Comment

Working...
          X