Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไลท์ DVD เสีย ครึ่งๆๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไลท์ DVD เสีย ครึ่งๆๆ

ผมซื้อเครื่อง ไลท์ DVD-RW มา ยี่ห้อ liteon แล้วก็ไลท์แผ่น ปรากฏว่า ไลท์ไม่ผ่าน (ไม่ครบ100%)

ประมาณ 50% อ่ะครับ คือเสียครึ่ง ดีครึ่ง ไลท์ 10 แผ่น เสีย 5 ดี 5

จะเป็นที่อะไรหรอครับ

ไลท์ได้ประมาณ 90% กว่าๆๆก็จะจะขึ้นว่าล้มเหลว

ผมใช้ nero 6 ครับ

เครื่องผม OS-XP Celeron 1.2 M/B 370 ram 640 การ์ดจอ 64 Mb

จะมีผลในการไลท์หรือป่าวครับ เพราะข้างๆๆกล่องที่ซื้อมันมันบอกว่า System Requirements P4 1.3 or higher

แต่ผมถามช่างที่พันทิพย์เค้าบอกว่า สเปคเครื่องช้าก็ไลท์ได้ แต่จะช้าหน่อย ผมเลยตัดสินใจซื้อมา

ช่วยผมด้วยน่ะครับ ขอบคุณครับ

เคลม

Comment

ของผม liteon เหมือนกัน ไม่มีปัญหาเลยนะครับ ไรท์ DVD CD 10 ผ่าน 10 ไม่ตุกติกเลย ไรท์แทบทุกวัน

หากคุณไม่แน่ใจสเป๊กคอมก็ลองไปเสียบเครื่องอื่นไรท์ดูครับ

Comment

เคยเป็นเอาไปเคลมกลับมาหายเลย
        ว่าแล้วว่าต้องเป็นที่ CD Drive อะ

Comment

เครื่องไรท์>แผ่น>psu

Comment

1. liteon ไม่ถูกกับแผ่นยี่ห้อนั้น (ไม่รู้ใช้อะไร)
            2. ลองเปลี่ยน nero เป็นเวอร์ชั่นใหม่ๆ อย่าง 7 ที่น่าจะดีกว่า 6
            3. เวลาไรท์ควรปิดโปรแกรมอื่นๆไปด้วย
            4. ความเร็วที่แผ่นรับได้ ใช่กลางๆก็ 4X ก็เหมาะสมดี

Comment

90% ทุกรอบเลย

ลองเปลี่ยนแผ่น ถ้าไม่หาย เครมเครื่องเลย

ผมใช้ LITEON มา 7 ตัวละมั้ง เคยเจอเสียตอนเอาแผ่นแปลกๆมาไรท์อะ PRINCO BLUECHIp
              เสียแทบ 90% นอกนั้นผ่าน 100% ไม่มีเสียเลย

Comment

1. ลองก๊อปปี้หนังไปยังที่ TEMP ก่อนนะครับ เผื่อต้นฉบับเสีย
                2. Write ที่ 4X เท่านั้น ถึงแม้มันจะเขียนได้ถึง 8X
                3. แนะนำให้ใช้ Ashampoo หรือ NTI เขียนแทน เพราะ Nero หลังๆไม่ค่อยดี ใหญ่ขึ้น กินสเปคมากขึ้น ถ้าเครื่องไม่แรงจะมีปัญหา
                4. ไรท์เตอร์ไม่ถูกกับแผ่น ให้เปลี่ยนยี่ห้อใหม่
                5. ไรท์เตอร์เสีย

เรียงตามลำดับครับ ... อาศัยก๊อปหนังบ่อย ก็พอเดาสาเหตุได้

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ลองอัพเดตตัว Firmware ตัวเครื่อง DVD-RW ดูก่อนครับ เพราะอาการอย่างนี้ผมเคยเจอ อัพเดตแล้วหายครับ

Comment

เคลม

Comment

เคลมครับ

Comment

ให้แน่ใจด้วยว่าตอน write ไม่มีรันโปรแกรมอะไรไว้ anti-virus ก็ปิดไปซะ เพราะเครื่องค่อนข้างช้า ทางที่ดีตอน write ควรปล่อยเครื่องทิ้งไว้เฉยๆ ถ้ายังไม่หาย
                          1. อัพ firmware
                          2. เปลี่ยนแผ่น
                          3. ไม่รู้แล้ววะ -*-

แล้วจะให้ดี 4X จะดีที่สุด

Comment

Working...
                          X