Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าเปน พาติชั่น แล้วข้อมูลจะหายมั้ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าเปน พาติชั่น แล้วข้อมูลจะหายมั้ยครับ

คือเปน HDD ตัวเก่า แบ่งแล้วครั้งนึง แต่จะแบ่งใหม่อีกรอบโดยที่มีข้อมูลอยู่

พอแบ่งครั้งใหม่แล้วข้อมูลจะหายมั้ย

ไม่หาย

ถ้าแบ่งเป็นนะครับ

Comment

ทำได้ครับ แต่ต้องระวังอย่าให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้เด็ดขาดครับ

1. เครื่อง Hang กลางคันระหว่างใช้งาน Partition Magic ทำให้ต้อง Reboot เครื่องใหม่

2. ไฟดับกลางคันระหว่างใช้งาน Partition Magic

ถ้าเกิดเหตุการณ์ดังกล่าวขึ้น ... Windows จะมองไม่เห็น HDD ลูกที่มีปัญหานั้นนะครับ อย่าตกใจ ... และอย่า Format HDD เป็นอันขาดครับ เพราะเวลากู้ข้อมูล (ถ้ากู้ได้) มันจะกระจัดกระจายไม่มีชื่อ file เดิมเหลืออยู่เลย ถ้าเป็นพันๆ หมื่นๆ file ก็ต้องเปิดอ่านตั้งชื่อกันทั้งวันทั้งคืนจนลูกจบปริญญาก็ยังไม่หมด ... ใช้ 1st NTFS กู้ Partition กลับมาครับ ท่านจะกลับไปสู่ภาวะเดิม แต่ file ใหญ่ๆ พวก file DVD บาง file อาจจะหายไปครับ แต่อย่างอื่นครบหมด

ย้ำ อย่าสั่ง Format HDD นะครับ

sigpic

Comment

Working...
      X