Announcement

Collapse
No announcement yet.

Dual Lan มันใช้ไงอ่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Dual Lan มันใช้ไงอ่ะ

บอร์ดผมมันเป็น Dual Lan ตอนนี้พึ่งซื้อเร้าท์เตอร์มาใหม่ เป็น TP-LINK TD-8840 เห็นมี LAN 4 Port เห็นเหลือๆ เลยว่าจะลองเสียบเข้าไปทั้ง 2 ช่องเลย คำถาม

1.มันต่างกับเสียบ Lan 1 ช่องตรงไหน
    2.มันจะเร็วขึ้นไหม
    3.มันจะต่างกับเราท์เตอร์เดิมที่ใช้ USB เสียบยังไงเนี่ย

1. ไม่ได้ครับ ใช้ 2 ช่องพร้อมกันบน router เดียวกันไม่ได้ ลองดูก็ได้ แล้วจะทราบ
    LAN 2 Port เอาไว้ใช้เวลาต้องการเชื่อม network 2 วง เข้าด้วยกันเท่านั้น
    2. ตามข้อ 1 เมื่อใช้ไม่ได้ก็ไม่เร็วขึ้นแน่นอน
    3. หากใช้แบบ USB ต้องลง driver เพื่อ emulate ให้มองเห็น USB นั้นเป็น LAN ดังนั้นต่อแบบ LAN เลยจะดีที่สุด เพราะไม่ต้องใช้ driver มา emulate อีก

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ไม่จำเป็นว่าต้องใช้สำหรับn/w2วงนะครับ ทำบนวงเดียวกันก็ได้ครับเพื่อredundantกันครับ

Comment

Originally posted by gnalkhod View Post
          ไม่จำเป็นว่าต้องใช้สำหรับn/w2วงนะครับ ทำบนวงเดียวกันก็ได้ครับเพื่อredundantกันครับ
          ทำไงอะครับแล้วมีผลดียังไงเหรอ

Comment

Originally posted by มือใหม่ครับ View Post
            ทำไงอะครับแล้วมีผลดียังไงเหรอ
            driverของintel เวลาทำteamingจะเลือกmodeได้ครับ เช่น ถ้าเราsetเป็น active/standby เวลาswitchตัวนึงร่วงก็จะสลับมาใช้กับอีกตัวอัตโนมัติครับ หรือจะsetเป็นแบบช่วยกันทำงานก็จะเห็น vip มันเป็น 2Gbps ครับ

Comment

เพิ่มคำเตือนงับ จิ้มมั่วๆ set พลาด อาจพาเอา Bandwidth ร่วงทั่งวง lan นะงับ

Comment

สรุปมันดีกว่า Lan 1 ตัวยังไงท่าน

Comment

1.ไม่ต่าง ยกเว้นหนูกัดสายหนึ่งขาด สายสองก็ยังใช้่งานต่อได้
                  2.เท่าเดิม
                  3. USB เสียบต้องกด connect อันนี้แค่ เสียบแลน ไม่ต้องกด connect

Comment

มันดีกว่า สำหรับ เครื่องที่ ทำงานเป็น Gateway / Server / Bridge ไงงับ

Comment

ผมเคยแล้วเสียบจากเราเตอร์2ตัว เน็ต2เส้น สรุป ออกเส้นเดียวครับ ไม่มีค่าอะไรดีขึ้นมาเลย

Comment

Dual Lan ส่วนมากเอามาใช้เป็น Network Bridge ไม่ก็ Load balance Network ซะมากกว่า
                        Last edited by JO; 7 Dec 2007, 01:38:35.

Comment

Originally posted by a12a View Post
                          ผมเคยแล้วเสียบจากเราเตอร์2ตัว เน็ต2เส้น สรุป ออกเส้นเดียวครับ ไม่มีค่าอะไรดีขึ้นมาเลย
                          ต้องใช้ Load Balance มาขั้นตามรูปครับจะเพิ่ม Speed ได้2เท่าในกรณีโหลดไฟล์

แต่ถ้าเล่นเกมส์ก็วิ่งออกสายเดียวเหมือนกันครับ
                          Last edited by JO; 13 Aug 2008, 17:21:25.

Comment

เดี๋ยวต้องลอง

Comment

Working...
                            X