Announcement

Collapse
No announcement yet.

1 เทราไบต์ เท่ากับกี่ GB ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 1 เทราไบต์ เท่ากับกี่ GB ครับ

1 เทราไบต์ เท่ากับกี่ GB ครับ

1000 หรือ 1024 อ่าครับ งง

ขอบคุณครับ

ตามความจริง 1024

ตามชาวบ้าน 1000

ซะ เอิง เอิง เอ๊ย

Comment

ตามท่านข้างบนแหละคับ ^ ^อยากเหน HD 100Tb จัง คงไม่เกิน10ปี อิอิ

Comment

คำนวณดูก่อนจะจุหนังลึกลับได้ซักกี่เรื่อง....

Comment

Originally posted by หัวโบราณ View Post
          ตามความจริง 1024

ตามชาวบ้าน 1000

ซะ เอิง เอิง เอ๊ย
          ตามนี้เลย

Comment

ช่วยครับ

คำว่า เทรา จริงคือคำอุปสรรค ไล่มาตั้งแต่พวก มิลลิ เซ็นติ กิโล เม็กกะ เทรา

กิโลคือ 10 ยกกำลัง 3
            เมกะคือ 10 ยกกำลัง 6
            กิกาคือ 10 ยกกำลัง 9
            เทราคือ 10 ยกกำลัง 12

แต่ในระบบคอม มันเป็น 1024 (ถ้าปกติ จาก กิกา เป็น เทรา เป็น 1000 จากกำลัง 9 เป็น กำลัง12)

ที่เป็น 1024 เพราะมัน ไม่ใช่ ฐาน10 แต่เป็น ฐาน 2 กำลัง 10

2 กำลัง 10 = 1024 ครับ

Comment

1024GB

Comment

Originally posted by tassapon View Post
                ช่วยครับ

คำว่า เทรา จริงคือคำอุปสรรค ไล่มาตั้งแต่พวก มิลลิ เซ็นติ กิโล เม็กกะ เทรา

กิโลคือ 10 ยกกำลัง 3
                เมกะคือ 10 ยกกำลัง 6
                กิกาคือ 10 ยกกำลัง 9
                เทราคือ 10 ยกกำลัง 12

แต่ในระบบคอม มันเป็น 1024 (ถ้าปกติ จาก กิกา เป็น เทรา เป็น 1000 จากกำลัง 9 เป็น กำลัง12)

ที่เป็น 1024 เพราะมัน ไม่ใช่ ฐาน10 แต่เป็น ฐาน 2 กำลัง 10

2 กำลัง 10 = 1024 ครับ
                กระจ่างเลยคับ ^ ^

Comment

นั่นสิ อิอิ

Comment

1MB = 2^10 Byte
                    1GB = 2^20 Byte
                    1TB = 2^30 Byte

เอาไปคูณกันเอาเองเด้อ

Comment

รอๆๆ..

Comment

ถ้าตัวฮาร์ดดิสก์ปัจจุบัน1เทราไบท์ที่ใช้กันอยู่สเปคจะระบุไว้ที่1000กิ๊กกะไบท์ครับ
                        แต่สูตรการคำนวณจริงๆคือ1เทราไบท์จะมี1024กิ๊ก(กะผม)

Comment

Working...
                        X