Announcement

Collapse
No announcement yet.

Dual Channel แรงกว่า Single Channel มากไหมครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Dual Channel แรงกว่า Single Channel มากไหมครับ?

มีคำถามเก่าๆ กับ RAM Dual Channel ครับ

Dual Channel แรงกว่า Single Channel มากไหมครับ
    ช่วยอธิบายคร่าวๆ ที หลักการเป็นเยี่ยงไรครับ

คร่าวๆนะ
    ไม่มาก....
    หากใช้ความรู้สึกมาวัด รับรองแทบไม่รู้สึก
    หากเทสมาเป็นตัวเลข จะเห็นความแตกต่างทางด้านแบนวิธที่ชัดเจนกว่า

Comment

เห็นผลชัดเลยครับ แรงกว่ากันครึ่งต่อครึ่ง

ลองใช้พวกแรมบัสต่ำๆอย่าง 400 ดูครับ แล้วเอา Dual กันรู้สึกได้ครับ

Comment

ถ้าผม dual 2g แล้ว เพิ่ม อีก 1g จะเป็น dual ไหม แล้วถ้าไม่ dual จะแรงกว่า dual 2g ไหม (single 3 g)

Comment

Rep บนคิดเหมือนผมเลยอะ เพราะ Windows มันมองเห็นแค่ 3 GB กว่าๆ

1GB Dual กับ 512MB ได้ไหมครับ ถ้าบัสเท่ากัน

ฝากอีกคำถาม

Comment

Originally posted by Dojo-mAn View Post
            Rep บนคิดเหมือนผมเลยอะ เพราะ Windows มันมองเห็นแค่ 3 GB กว่าๆ

1GB Dual กับ 512MB ได้ไหมครับ ถ้าบัสเท่ากัน

ฝากอีกคำถาม
            ไม่ได้ครับ ต้องความจุเท่ากันเท่านั้น บัสก็ควรจะเท่ากันด้วย

Comment

การเรียกข้อมูล 1 เท่าตัว ใน FSB เท่ากัน

เช่น
              Single = ลูกสูบเดี่ยว ปกติ
              DUAL = ลูกสูบคู่ แรงกว่า

Comment

Originally posted by sawimat View Post
                ถ้าผม dual 2g แล้ว เพิ่ม อีก 1g จะเป็น dual ไหม แล้วถ้าไม่ dual จะแรงกว่า dual 2g ไหม (single 3 g)
                ถ้าผม dual 2g แล้ว เพิ่ม อีก 1g จะเป็น dual ไหม ตอบว่าไม่ Dual กันครับ

แล้วถ้าไม่ dual จะแรงกว่า dual 2g ไหม (single 3 g) ไม่เลยครับ ถ้าใช้โปรแกรมที่ไม่ได้ใช้แรมเกิน 2GB(ปัจจุบันคิดว่าไม่มี เกมส์ไม่แน่ในอนาคต) ใส่ 3GB ก็ไร้ประโยชน์แถมจะถ่วงบัสแรมลงมาอีครึ่งนึงด้วยถ้ามันไม่ Dual กัน

Comment

Originally posted by missionman View Post
                  เห็นผลชัดเลยครับ แรงกว่ากันครึ่งต่อครึ่ง

ลองใช้พวกแรมบัสต่ำๆอย่าง 400 ดูครับ แล้วเอา Dual กันรู้สึกได้ครับ
                  เคยใช้ DDR400 1GB x 2 + 512MB x 2 สลับทั้งสองแบบแล้วไม่เห็นมันจะรู้สึกเลยอ่ะ

Originally posted by Dojo-mAn View Post

ฝากอีกคำถาม
                  channel เดียวกัน RAM ต้องเท่ากันครับ ผมเคย Dual 1GB x 2 , 512MB x 2 แค่เสียบ RAM ขนาดเดียวกันบนช่องสีเดียวกัน ทั้่ง 4 ตัวคนละยี่ห้อหมดเลยครับ แต่ DDR400 เหมือนกัน

ผมเคยเล่น NFS กับ 1GB Dual channel แอบมีกระตุกนิดๆ เพราะ RAM น้อยไป เลยซื้อ 512MB อีก 1 ตัวมาเสียบ...คราวนี้ลื่นเลย เพราะถ้า RAM น้อย windows จะใช้ Virtual memory (ฝากข้อมูลไว้ใน HDD) ทำให้คอขวดมาอยู่ที่ HDD แทนครับเพราะ HDD ช้ากว่า RAM มหาศาล

ผมขอฟันธงว่า...
                  1. พิจารณา "ขนาด" ของ RAM เป็นอันดับแรกครับ ยิ่งเยอะยิ่งดี (ด้วยเหตุผลของ virtual memory ข้างบน)
                  2. ถ้าขนาดเท่ากันค่อยมองเรื่อง Dual Channel ทีหลัง

Comment

จดๆ..

Comment

Dual Chanal RAM ต้องยี้ห้อเดียวกัน ความจุเท่ากัน รหัสก็ต้องใกล้เคียงกัน ไม่งั้น Dual ไม่ได้
                      ลองดูที่เค้าแพคคู่ Dual มาขายจะเห็นได้ว่ารหัสต่างกันแค่หนึ่ง คือผมผลิต ตามก้นกันมาเลย Chip
                      จาเหมือนกันแดะ แล้วคำว่าแรงกว่าไหม ลองไปทำความเข้าใจกับ แบนวิซครับ การทำ Dual จะทำให้แบนวิซ
                      กว้างขึ้น คำว่าแรงกว่าไหม เอามาเทียบกับความจุก็ไม่ถูกครับ ลองไปหาคำว่า แบนวิซ ดูครับแล้วจะ
                      เข้าใจเอง

Comment

เอาหยั่งงี้ ผมว่าถ้ายึดที่คะแนน สังเกตุได้ แต่ถ้าเอาความรุ้สึกวัด สังเกตุยาก
                        เอาเป็นว่า ความจุมากเล่นเกมสฺลื่นกว่า แค่นี้หล่ะ ถ้าเล่นเกมส์ลื่น ทำงานไม่ลื่น เป็นไปบ่ได้

Comment

Originally posted by missionman View Post
                          ไม่ได้ครับ ต้องความจุเท่ากันเท่านั้น บัสก็ควรจะเท่ากันด้วย
                          แล้วชิปต้องรุ่นเดียวกันด้วย อย่าง DDR Kingston ขอผม Chip Hynix CTP-D43 ก็ต้องไปหา CTP-D43เหมือนกันด้วยคับ

Comment

จะใส่dualหรือไม่dualก็ขึ้นอยู่กับเมนบอร์ด 3ตัว ขนาดต่างกันยังdualได้

แต่ลองใช้singleกับdualไม่เห็นความแรงแตกต่างกันเท่าไหร่

Comment

ตาม Rep.ที่ 2 เลยครับ

Comment

Working...
                              X