Announcement

Collapse
No announcement yet.

ว่าด้วย mode sleep ของ windows 7 และ การ โหลด bit

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ว่าด้วย mode sleep ของ windows 7 และ การ โหลด bit

หลักจากทดลองแล้ว HD ยังทำงานต่อก็จริงแต่ โปรแกรมโหลด บิทไม่ทำงานต่อ ครับ แปลว่าวิธีของผม Fail ครับ

Sleep: เป็นสถานะการประหยัดพลังงานที่คอมพิวเตอร์สามารถกลับมาทำงานในแบบการใช้พลังงานเต็มที่ได้อย่างรวดเร็ว (โดยปกติจะใช้เวลาเพียงไม่กี่วินาที) ในกรณีที่เราต้องการที่จะเริ่มการทำงานอีกครั้ง สำหรับการทำให้คอมพิวเตอร์เข้าสู่สถานะ Sleep ก็จะหยุดงานที่กำลังทำอยู่ทันที และพร้อมที่จะเริ่มการทำงานอีกครั้งเมื่อเราต้องการให้เครื่องเปิดขึ้นมาทำงานต่อ

Hybrid Sleep: ได้รับการออกแบบมาสำหรับคอมพิวเตอร์เดสต์ทอปโดยเฉพาะ โหมดนี้จะเป็นการผสมผสานกันระหว่างโหมด Sleep และ Hibernate เข้าด้วยกัน และหากมีเอกสารที่เปิดอยู่และโปรแกรมต่างๆ โหมดนี้จะนำไปเก็บไว้ในหน่วยความจำและในฮาร์ดดิสต์ของเครื่อง แล้วทำให้เครื่องคอมพิวเตอร์เข้าสู่สถานะที่ใช้พลังงานต่ำ และหากต้องการทำงานต่อระบบก็จะกลับมาดำเนินการต่อได้อย่างรวดเร็ว และด้วยวิธีนี้ถ้าหากเกิดกรณีที่ไฟดับขึ้นมากระทันหัน ระบบวินโดวส์จะสามารถคืนค่างานในฮาร์ดดิสต์ได้ เมื่อเปิดใช้งานโหมด Hybrid Sleep จะนำคอมพิวเตอร์ของท่านเข้าสู่โหมด Hybrid Sleep โดยอัตโนมัติได้อีกด้วย

Hibernate: จะเป็นสถานะการประหยัดพลังงานที่ได้รับการออกแบบมาสำหรับคอมพิวเตอร์พกพาโดยเฉพาะ ในขณะที่โหมด Sleep จะนำงานและการตั้งค่าระบบไปไว้ในหน่วยความจำและใช้พลังงานในปริมาณน้อย โหมด Hibernate ก็จะนำเอกสารและโปรแกรมที่มีการเปิดอยู่ไปไว้ในฮาร์ดดิสต์แล้วปิดคอมพิวเตอร์ ซึ่งในสถานะการประหยัดพลังงานทั้งหมดของวินโดวส์ โหมด Hibernate จะใช้พลังงานน้อยที่สุด โหมดนี้จะเหมาะมากกับโน้ตบุค หากเราทราบว่าจะไม่ได้ใช้งานเครื่องเป็นระยะเวลานานๆ และไม่มีโอกาสได้ชาร์จแบตเตอรี่ในระหว่างช่วงเวลานั้นๆ

ถ้าใครรู้ก้ผ่านไปครับ เห็นคนตั้งถามแล้ว ทำได้แค่ ให้ไม่มัน นอน(sleep) หรือหน้ามืดแทน (turn off display หรือ turn off monitor)
    ทุกคนนีปัญหา คือ พอ win7 พอ นอนปุบ(sleep) hard disk เราหลุดหมุนไปด้วย = หยุด โดนแช่แข็ง หรือ Turn Off hard disk นั้นเองทำให้โปรแกรมที่เราเปิดไหวโดนปิด(หยุด) รวมถึงโปรแกรม โหลด bit
    ด้วย
    เลยเกิดคำถาม ทำไม win 7 มันไม่ทำ คำสั่ง Turn Off hard disk แยกกับ sleep mode แบบ
    ใน Xp ฟระ

ที่จริงเค้าก็ทำมาให้นะครับแต่มันอยู่ลึกลงไปกว่านั้นหน่อย(เพิ่งเห็นเหมือนกัน)

ตามนี่ครับ

Control Items

Power Options
    พอถึงตรงนี่ให้เลือกทางคือ
    1.ปรับที่ Preferred plans หรือ Hide additional plans ที่ win 7 ตั้งมาให้
    2. ตรงช่อง ข้าง เลือก create a power plan เพื่อสร้าง plan รูปแบบของเรา
    ใครเลือกแบบที่ 2จะไปที่หน้าตัวเลือกรูปแบบพื้นฐานเราก็เลือกมาสักอัน(ผมเลือก power saver น้ำไฟ มันแพง ประหยัดสักหน่อน) ล่างสุด plan name ตั้งชื่อรูปปบบของเราครับ Next ไป
    จะไปหน้า ตั้ง turn off display กับ Sleep ตั้งตามแต่ใจครับ ต่อไป
    เลือกที่เราสร้างมาหรือ ของ win 7

Change plan settings
    เลือกที่เราสร้างมาหรือ ของ win 7

เลือก Change advanced power settings > Hard disk > turn off hard disk after > ปรับเป็น 0
    เลือก ok > save จบแล้วครับ ต่อมันก็จะเข้าโหมด เงียบ(sleep(ถ้าตั้งไหวนะ)) แต่ไม่นอน
    แล้วถ้าเกิดอยาก ลบ plan ที่เราสร้างขึ้นมา ?
    เข้าไป Power Options แล้วเลือกรูปแบบอื่น ที่ไม่ใช้ plan ที่แล้วจะลบ
    แล้วเลือก Change plan settings ของ plan ที่เราจะลบ จะมี ปุ่ม Delete ขึ้นมาด้านล่าง

ขอบให้สนุกกับการโหลด บิท และช่วยชาติ ประหยัดไฟ ครับ
    Last edited by l9399tx199; 29 Apr 2011, 17:31:28.

ผมสงสัยนิดนึงนะ ถ้าทำตามที่บอก

แล้วมันจะประหยัดไฟกว่า ตั้งเป็น power save + ปิดหน้าจอ + ปิดการ sleep ตรงไหนเหรอครับ

Comment

ของผมใช้ปิดจอก็พอ...
      ส่วนโหมดประหยังอะไรเนี่ย...ตั้งเป็น Never หมดเลย...(ใช้ วินXP)

Comment

Originally posted by ozeris View Post
        ผมสงสัยนิดนึงนะ ถ้าทำตามที่บอก

แล้วมันจะประหยัดไฟกว่า ตั้งเป็น power save + ปิดหน้าจอ + ปิดการ sleep ตรงไหนเหรอครับ
        ไม่แน่ใจนะครับ เท่าที่รู้
        Balanced จะปรับความเร็ว กับตัว คูณ ให้เองถ้าเราใช้งานมากๆ
        High performance จะ ปรับ ความสูงสุดให้เรา
        Power saver ตามชื่อ ครับ

Comment

ติ๊กตรงนี้ป้องกันได้ไหมครับ
          Attached Files

Comment

^
            ^
            ได้ นั่นน่ะง่ายสุดแล้ว

Comment

Working...
            X