Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้ออุปกรณ์มาแล้ว วันนี้จะลอง RAID ไข่เป็ดไข่ไก่ดูซักตั้ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เข้าไปใน System Properties แล้วเชค Enable read caching กับ Enable write caching ออกนะครับ จะช่วยให้ graph ของ hdtach สวยขึ้นนิดนึง แต่ประสิทธิภาพจริงๆ แทบไม่แตกต่างเลยครับ

แต่ที่ผมสงสัยนะ ทำไม CPU Utilization สูงจังเลย

Comment

Originally posted by Ares01 View Post
      m2n-e ครับ
      ไปดู HDD ว่าได้ปรับให้เป็น SATA-II แล้วหรือยัง โดยเฉพาะ HDD Seagate ให้ดึง Jumper ออก HDD ลูกนั้นก็จะเป็น SATA-II ถ้ายังมี Jumper อยู่ ปกติจะมีมาให้ทุกตัวตั้งแต่ตอนซื้อ ถ้าไม่ดึง Jupewr ออก HDD ลูกนั้นจะทำงานแค่ SATA-I ผลจึงเท่ากับ เอา HDD SATA-I 2 ตัวมาต่อ RAID ค่าจึงได้น้อยอย่างที่เห็นครับ ส่วนยี่ห้ออื่นให้ไปศึกษาคู่มือดูครับ

Comment

Originally posted by r7206 View Post
        เข้าไปใน System Properties แล้วเชค Enable read caching กับ Enable write caching ออกนะครับ จะช่วยให้ graph ของ hdtach สวยขึ้นนิดนึง แต่ประสิทธิภาพจริงๆ แทบไม่แตกต่างเลยครับ

แต่ที่ผมสงสัยนะ ทำไม CPU Utilization สูงจังเลย
        ทำตามที่บอกแล้วครับ เช็คใหม่ได้ผลดังนี้
        Attached Files

Comment

Originally posted by tanawat30 View Post
          ไปดู HDD ว่าได้ปรับให้เป็น SATA-II แล้วหรือยัง โดยเฉพาะ HDD Seagate ให้ดึง Jumper ออก HDD ลูกนั้นก็จะเป็น SATA-II ถ้ายังมี Jumper อยู่ ปกติจะมีมาให้ทุกตัวตั้งแต่ตอนซื้อ ถ้าไม่ดึง Jupewr ออก HDD ลูกนั้นจะทำงานแค่ SATA-I ผลจึงเท่ากับ เอา HDD SATA-I 2 ตัวมาต่อ RAID ค่าจึงได้น้อยอย่างที่เห็นครับ ส่วนยี่ห้ออื่นให้ไปศึกษาคู่มือดูครับ
          อ่า ผมเอา jumper ออกตั้งแต่แรกแล้วอ่ะครับ

Comment

แล้วที่ว่า CPU Utilization สูงนี่ ผมก็งงมากเลยครับ
            ผมลองเข้าไปในเกมส์ SF ดู
            ปรากฎว่า... ตรง Core2 มันวิ่งไป 100% เลย

x2 3600
            m2n-e
            ram 2g
            7900gs super
            sg sata2 320*2 raid0

แบบนี้มันเป็นที่อะไรอ่ะครับ
            เป็นเพราะลง windows xp v.7(september 2007) เกี่ยวมั้ยเนี่ย
            Last edited by Ares01; 6 Dec 2007, 02:19:31.

Comment

ข้อ 2.ตัวหนังสือสีแดงในรูปแรกทำไมขึ้นไม่เหมือนกันอ่ะครับ
              - เพราะ ชิปเซ็ตบนเมนบอร์ดคนละตัวกันครับ

- ของคุณ tanawat30 คือ INTEL P35 / ICH9R

- ของคุณ Ares01 คือ NVIDIA nForce 570 Ultra

- ของผม INTEL 915P / ICH6R

ส่วน CPU Utilization
              ผมก็ไม่ค่อยรู้เหมือนกันครับว่า โปรแกรมมันคำนวนมาจากอะไรบ้าง

Comment

thx kubbb
                แล้วตกลงของผมนี่ผิดปกติมั้ยอ่ะครับ = =

ป.ล.ขออนุญาติท่าน tanawat30 ด้วยนะครับที่มาตั้งถามในกระทู้นี้

Comment

ที่จริงก็เหมือนกับคุณ Mark5 นั่นแหล่ะครับ แต่ที่ผมงงก็คือคุณ Ares01 ใช้ HDD รุ่นเดียวกับผม แต่ทำไมถึงได้ช้า อันนี้ผมก็งงครับ แล้วตอนนี้ก็ยังงงอยู่

Comment

ของผมได้แบบนี้ครับ

PD805@3.4
                    P5B-E PLUS
                    Ram 2 GB
                    HD Seagate 250 GB * 2

Comment

ถามนิดคับ raid 0 กับ HDD ลูกเดียวต่างกันมั๊ย เรื่องการเก็บข้อมูล ไม่นับด้านความเร็วนะ

Comment

แล้วทำไมของผมมันช้าจังอ่ะ = =

Comment

Originally posted by Ares01 View Post
                          แล้วทำไมของผมมันช้าจังอ่ะ = =
                          ไม่รู้จะตอบยังไงดีครับ นี่มันช้ากว่า HDD ของผมลูกเดียวอีกนะครับ

Comment

ส่วนตัวผมคิดว่าที่ CPU Utilization สูงนั้นเป็นเพราะตัว Vista เองแหละครับ โดยเฉพาะ Sidebar มันกิน CPU พอสมควรเลย ว่าแต่ตอนตั้ง RAID เลือก Stripe Size เท่าไรครับ

Comment

Originally posted by พงศกร View Post
                              ของผมได้แบบนี้ครับ

PD805@3.4
                              P5B-E PLUS
                              Ram 2 GB
                              HD Seagate 250 GB * 2

ของท่าน raptor รึเปล่าครับ access time ต่ำจัง

Comment

Originally posted by blizeboy View Post
                                ของท่าน raptor รึเปล่าครับ access time ต่ำจัง
                                ถ้าเป็น Seagate รุ่นเก่า Baracuda 7200.9 หรือรุ่น ST3250824AS จะเร็วกว่ารุ่นใหม่แบบบาง ST3250310AS Baracuda 7200.10 โดยวัดจาก HD-Tach ทั้งคู่ สิ่งที่เป็นไปได้ ทั้ง 2 ตัวมันเร็วอยู่แล้ว ต่างตัวต่างเร็วก็ทำให้ค่าออกมาแบบนั้น เท่าที่ทราบผมไม่เคยเห็น Seagate raptor มาขายเลยครับ

Comment

Working...
                                X