Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพาเวอร์ใครไม่พอ มีวิธีโมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพาเวอร์ใครไม่พอ มีวิธีโมครับ

เครื่องมือ
    1.บัดกรี
    2.ตะกั่ว
    3.ทินเนอร์

อุปกรณ์โม
    1.คาปาซิเตอร์ (ชนิด อิเล็กโทรไลต์) ตัวตั้งๆกลมๆนั่นเเหละ ซื้อได้ที่ บ้านหม้อ

ก่อนโม
    1ควรถอดปลั๊กก่อน
    2.ตรวจสอบตำแหน่งขาของตัวคาปาซิเตอร์
    ขาลบ (จะมีแถบสีขาวๆหรือสกรีนบอกว่าลบ)
    3.ก่อนถอดอุปกรณ์ตัวเก่าออกควรจดค่าของอุปกรณ์ให้ดี ว่ามีค่าเท่าไหร่ กับตำแหน่งขาให้ชัดเจน
    4.ในขณะที่ใส่อุปกรณตัวใหม่เข้าไปควรถอดอุปกรณ์ตัวเก่าออกทีละตัว ป้องกันการสับสน ตรวจสอบ
    ขาให้ดี ตรงแผ่นปริ้นซ์จะมีสีดำบอกนั้นคือตำแหน่งขาลบ
    5.หลังจากที่ใส่อุปกรณ์ตัวใหม่เข้าไป อย่าลืมตรวจสอบอุปกณ์ทุกๆตัวให้ดีครับ อย่าใจร้อน
    6.ล้างหลังจุดบัดกรี ด้วยทินเนอร์ให้สะอาด
    7.ตรวจสอบจุดบัดกรีอีกครัง ว่าจุดบัดกรีสนิทกับลายปริ้นซ์ดีหรือเปล่า

ย้ำ
    ระวังการสลับขั้ว
    ใส่ให้ตรงโวลต์

1.คาปาซิเตอร์ (เอายี่ห้อดีๆหน่อย) อิเล็กโทรไลต์
    มีลักษณะสังเกตุ คือ สีดำๆฟ้าๆหรือเขียวเข้ม จะกระจุกอยู่กับสายไฟ อันนี้จะมี อยู่ 3 ระดับแรงดัน
    -12V ตัวอุปกรณ์จะสกรีนว่า 1000UF16V เพิ่มค่าเป็น 2200/16-5V ตัวอุปกรณ์จะสกรีนคำว่า 680 UF 10 V เพิ่มค่าเป็น 1000/10
    -3.3 Vตัวใหญ่สีดำๆจอยู่ก่อนหน้า 470 UF 6.3V เพิ่มค่าเป็น 680/6.3อลูมิเนียมระบายความร้อน

คาปาซิเตอร์อีกตัว ที่สำคัญที่สุด จุดนี้จะเป็นไฟ 220V ครับ
    ตัวที่ใหญ่ที่สุด อยู่หน้าแผ่นระบายความร้อน
    ตัวอย่างเช่น 330UF200V เพิ่มเป็น 680 UF330V

ที่ต้องโมเนื่องจาก
    เพาเวอร์เก่าๆน้ำยาที่อยู่ในตัวเก็บประจุจะแห้งเลยเกิดอาการเรียกว่าเก็บไฟไม่อยู่
    สำรองไฟไม่ทันอุปกรณ์ เวลาที่ตัวอุปกรณ์เรียกใช้ FULL LOAD ก็จะมีอาการจอดับ
    เนื่องจากอาการที่เรียกว่า สำรองไฟไม่ทัน กระแสไม่พอจ่าย

ถ้าหากท่านใดมีเทคนิคเชิงช่างอยู่บ้าง ก็ลองทำดูครับ
    ถ้าหากท่านใดคิดว่าคุ้มไม่เท่าเสียก็ไม่ว่ากัน

ผมก็ทำอย่างนี้เป็นประจำกับคอมทุกเครื่องที่ประกอบ ตอนนี้ก็ยังใช้งานได้มาหลายปีไม่มีปัญหาเลย

อาจจะเรียกว่าเป็นการยืดอายุเพาเวอร์ตัวเก่าของเราไปได้อีกนานครับ

ถ้าหากท่านใดไม่มีความชำนาญก็อย่าทำเลยครับ ซื้อเอาดีกว่าครับ แต่ถ้าท่านใดจะลองก็ไม่เสียหลาย
    ไหนๆก็จะเปลี่ยนตัวใหม่แล้ว ขอทำเป้นความรู้ก็ฌไม่สงวนนะครับ

กำโง่ๆอย่างเรา อ่านแล้วงงเลย ทำได้ดีสุดแค่เก็บแกลบกิน แล้วซื้อใหม่โลด มะมีปัญญาทำ อิอิ

Comment

ขอบคุณครับ
      ชัวนะครับ ^^

Comment

ถ้ามีรูปจะดีมาก

Comment

แจ่มกระทู้ดีมีประโยชน์ สนับสนุน

มีรูปภาพก็ดีนะเดี๋ยวน้องๆทำกันไม่เป็นแล้วผิดอาจจะซ๊อตแล้วจะยุ่ง

Comment

Originally posted by bompare View Post
            กำโง่ๆอย่างเรา อ่านแล้วงงเลย ทำได้ดีสุดแค่เก็บแกลบกิน แล้วซื้อใหม่โลด มะมีปัญญาทำ อิอิ
            ใน เวบ นี้มีแต่คนดีมีน้ำใจ ไม่มีใครโง่หรอกครับ

Comment

รูปดวยจะดีมากเลยครับ ขอบคุณครับ

Comment

ทำรูปแบบทีละสเตปจะดีมากมายครับ

Comment

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะไปลองดู

Comment

เหอๆซุ่มซ่าม สลับ ขั้ว ล่ะ เอิ้ก...

Comment

สลับขั่ว ก้อ มีระเบิดขนาดย่อมในเคสคุณแหละครับ

Comment

เปลี่ยน C ใหม่เลยหรอครับ แนะนำซัพพลายเก่าหมดประกันดีกว่านะครับ

Comment

C มันช่วยให้ประสิทธิภาพในการจ่ายไฟคงที่ไม่ใช่หรือครับ ยิ่ง C มีฟารัดสูงๆ ก็จะคลายประจุได้ช้าลง ทำให้สัญญาณไฟฟ้าเรียบขึ้นนิครับ เออแล้วมันช่วยตรงไหนหว่า อธิบายหน่อยครับ

Comment

ขอบคุณครับ เยี่ยมๆๆ

Comment

Originally posted by Dojo-mAn View Post
                              C มันช่วยให้ประสิทธิภาพในการจ่ายไฟคงที่ไม่ใช่หรือครับ ยิ่ง C มีฟารัดสูงๆ ก็จะคลายประจุได้ช้าลง ทำให้สัญญาณไฟฟ้าเรียบขึ้นนิครับ เออแล้วมันช่วยตรงไหนหว่า อธิบายหน่อยครับ
                              จริงๆแล้ว MOSFET ตัวสีดำๆ จะชวยให้จ่ายกำลังไฟได้เยอะนะครับ แต่ที่แนะนำเนื่องจาก
                              เพาเวอร์บางตัวเก่าๆสารเหลวที่อยู่ใน ตัวเก็บประจุมันจาแห้ง ทำให้กรองไฟไม่เรียบ เป็นผลทำให้ระบบโดยรวมได้รับกระแสที่ไม่ราบเรียบ กลายเป็นไฟขยะซะส่วนใหญ่ เดี๋ยวสัพักจะเอารูบมาให้ดูนะครับ ของเพื่อนที่ผมอัพให้

Comment

Working...
                              X