Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไรท์แผ่นแล้วมันเสียครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไรท์แผ่นแล้วมันเสียครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

คือผมใช้แผ่น dvd+r ไรท์ เป็นแบบ dvdข้อมูล อะครับ ใช้เนโร 7 ไรท์นะครับ

คือพอไรท์เสร็จ มันเปิดจากไดรว์ดีวีดี ไม่ได้อะครับ มันเห็นเป็นแผ่นว่างอะครับ

แต่ผมลอง เช็คข้อมูลดิสก์ใน เนโร มันก็เห็นข้อมูลนะครับ แต่มันเห็นเป็น dvd+rw ไปซะงั้น ผมเลยลองไรท์แบบข้อมูลเหมือนเดิม ใช้แผ่น cd-rw กับ dvd+rw ก็ปรากฏว่ามันก็ไรท์และเปิดได้ปกติ

อีกอย่าง แผ่น dvd+r มันสามารถ ไรท์เพิ่มได้ใช่มั้ยครับ ถ้าแผ่นมันยังไม่เต็ม แต่ของผมมันทำไม่ได้อะครับ คือผมจะไรท์แบบ มัลติเซสชั่น มันจะไรท์ไม่ได้ ถ้าไรท์แผ่นเสียทุกทีเลย

อาการดังกล่าวพอจะทราบมั้ยครับว่าเกิดจากอะไร dvd rw ของผมมันเสียป่าวครับ หรือเป็นที่เนโร ผมตั้งค่าอะไรผิดหรือป่าวก็ไม่รู้ หรือเป็นที่แผ่นครับ

ขอบคุณมากนะครับ

Comment

ผมขอถามด้วยแล้วกันน่ะครับ

ว่า DVD-R ต้องไลท์แบบ ไม่มีมัลติเซสชั่น ช่ายหรือป่าวครับ แล้วถ้าไปเลือก อันอื่นจะเป็นไรมั๊ยครับ

Comment

ไดรฟ์ตัวนี้ใช้มานานรึยังครับ หัวอ่านมันอาจจะเบลอๆ แล้วก็ได้
        ส่วนการไรท์เพิ่ม ผมไม่เคยทำนะแต่เท่าที่รู้ก็ต้องไรท์แบบมัลติเซกชั่น
        แล้วต้องเอาเครื่องหมายถูกหน้า Finalize ออก
        จะไม่ไรท์เพิ่มหรือแผ่นเต็มเมื่อไหร่ค่อยติ๊กถูกหน้า Finalize

Comment

Originally posted by BlackDrago View Post
          ไดรฟ์ตัวนี้ใช้มานานรึยังครับ หัวอ่านมันอาจจะเบลอๆ แล้วก็ได้
          ส่วนการไรท์เพิ่ม ผมไม่เคยทำนะแต่เท่าที่รู้ก็ต้องไรท์แบบมัลติเซกชั่น
          แล้วต้องเอาเครื่องหมายถูกหน้า Finalize ออก
          จะไม่ไรท์เพิ่มหรือแผ่นเต็มเมื่อไหร่ค่อยติ๊กถูกหน้า Finalize

เกือบปีแล้วครับ

ของผมไม่เห็นมี Finalize มันอยู่ตรงไหนหรอครับ

Comment

Originally posted by mai8198 View Post
            ผมขอถามด้วยแล้วกันน่ะครับ

ว่า DVD-R ต้องไลท์แบบ ไม่มีมัลติเซสชั่น ช่ายหรือป่าวครับ แล้วถ้าไปเลือก อันอื่นจะเป็นไรมั๊ยครับ

dvd-r รู้สึกว่ามันจะไรท์เพิ่มไม่ได้นะครับ

Comment

ผมเคยเจอแบบว่า write ออกมาเป็นแผ่นเปล่า แต่พอ format ลงโปรแกรมใหม่แล้ว เอาแผ่นที่เคย write ไปแล้วเห็นว่าเป็นแผ่นเปล่ากลับมาเปิดอ่านดันอ่านได้ซะงั้นแหล่ะครับ งงไปเลยครับ

Comment

1.ตั้งข้อสังเกตุว่าเครื่องไรท์อาจไม่ถูกกับแผ่นที่ซื้อมา
                2.ลองใช้ความเร็วที่ต่ำๆดูในการไรท์แค่ 2X หรือ 4X ดูก่อน
                2.ทั้งแบบ dvd-r หรือ dvd+r สามารถไรท์เพิ่มได้ แต่ครั้งแรกที่ไรท์ต้องเลือก
                ไรท์ข้อมูลแบบมัลติเซกชั่น (ช่องแรก ในจำนวน 3 ช่องที่มีให้เลือกเวลาเรียกเนโรครั้งแรกๆเลยนะ)
                เมื่อจะไรท์ต่อในครั้งต่อไป
                ก็ต้องเลือกลงมาช่องนึง
                ที่ต้องการทำมัลติเซกชั่นต่อ เราก็สามารถไรท์ได้ต่อไปเรื่อยๆจนกว่าเเผ่นเต็ม
                ส่วนช่องสุดท้ายเป็นแบบไม่มีมลติเซกชั่นนะไรท์ได้ครั้งเดียวปิดแผ่นเลย

Comment

Originally posted by deedee View Post
                  1.ตั้งข้อสังเกตุว่าเครื่องไรท์อาจไม่ถูกกับแผ่นที่ซื้อมา
                  2.ลองใช้ความเร็วที่ต่ำๆดูในการไรท์แค่ 2X หรือ 4X ดูก่อน
                  2.ทั้งแบบ dvd-r หรือ dvd+r สามารถไรท์เพิ่มได้ แต่ครั้งแรกที่ไรท์ต้องเลือก
                  ไรท์ข้อมูลแบบมัลติเซกชั่น (ช่องแรก ในจำนวน 3 ช่องที่มีให้เลือกเวลาเรียกเนโรครั้งแรกๆเลยนะ)
                  เมื่อจะไรท์ต่อในครั้งต่อไป
                  ก็ต้องเลือกลงมาช่องนึง
                  ที่ต้องการทำมัลติเซกชั่นต่อ เราก็สามารถไรท์ได้ต่อไปเรื่อยๆจนกว่าเเผ่นเต็ม
                  ส่วนช่องสุดท้ายเป็นแบบไม่มีมลติเซกชั่นนะไรท์ได้ครั้งเดียวปิดแผ่นเลย

ขอบคุณมากครับ

ผมก็สงสัยว่าอาจจะเป็นที่แผ่น เดี๋ยวลองซื้อแผ่นอีกยี่ห้อมาลองดูครับ

รบกวนถามอีกนิดครับ คือมันมี nero express กับ nero burning rom
                  nero express มันมี เมนูให้ทำ dvdข้อมูล อะครับ

ส่วน nero burning rom ผมใช้ไม่เป็นอะครับ ถ้าจะไรท์ แบบdvdข้อมูลให้เลือกแบบไหนครับ

มันมี dvd-rom(iso) , dvd-rom(udf) ,dvd-rom(udf/iso) มันต้องเลือกตัวไหนอะครับ ถ้าจะไรท์แบบ dvdข้อมูลอะครับ

Comment

Comment

รบกวนอีกนิดนะครับ

เนโร ตัวไหนใช้งานดีที่สุดครับ ตอนนี้ใช้เนโร 7 เป็นตัวที่แถมมากับ DVDRW อะครับ

ก่อนหน้าเคยใช้ เนโร 6 รู้สึกมันจะใช้ดีกว่านะ แต่ก็ไม่แน่ใจนะครับเพราะผมใช้อยู่แป๊บเดียวเอง

Comment

ไม่รุเคยใช้แต่ DVD+R Dubble Layer และ DVD+RW ตามหลักแล้วไม่ควรเปิด มัลติเซสชั่น เพราะมันจะทะเลาะกัน อิอิ มันรับไม่ได้ครับ (บางแผ่น)

Comment

Originally posted by some like it hot View Post
                          รบกวนอีกนิดนะครับ

เนโร ตัวไหนใช้งานดีที่สุดครับ ตอนนี้ใช้เนโร 7 เป็นตัวที่แถมมากับ DVDRW อะครับ

ก่อนหน้าเคยใช้ เนโร 6 รู้สึกมันจะใช้ดีกว่านะ แต่ก็ไม่แน่ใจนะครับเพราะผมใช้อยู่แป๊บเดียวเอง

ตัวแถมฟังก์ชั่นไม่ค่อยจะครบครับ
                          หาโหลดตัวเต็ม เนโร 7 ภาษาไทยดีกว่า ไม่ถึง 200 mb
                          ส่วน 8 ยังไม่ได้ลองครับ (โหลดตัวเต็มไรท์ลงดีวีดีไว้แล้วยังไม่ได้ลองเล่นเลย)
                          ส่วน
                          การไรท์ nero burning rom ผมคุ้นมากกว่า nero express
                          ปกติใช้ไรท์ข้อมูลผมใช้
                          dvd-rom(iso) ครับ

Comment

Working...
                          X