Announcement

Collapse
No announcement yet.

เข้าหน้าจอหลักไม่ได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เข้าหน้าจอหลักไม่ได้ครับ

ในเวปนี้ครับ http://www.com-th.net/webboard/index.php?topic=63873.0

แบบนี้น่าจะเป็นที่ตัวฮาร์ดแวร์ครับ แรม กับ VGA

ลองขยับๆ ถอดๆ ถู ๆ ดูครับ

Comment

Originally posted by SunzabiLL View Post
      แบบนี้น่าจะเป็นที่ตัวฮาร์ดแวร์ครับ แรม กับ VGA

ลองขยับๆ ถอดๆ ถู ๆ ดูครับ

ลองขยับถอดใส่ทุกตัวแล้วครับเหมือนเดิมครับใครเคยเป็นแบบนี้บางครับ ก่อนจะเป็นผมเอาภาพVGAเข้าจอLCD32นิ้วแล้วก็ปิดLCD32นิ้วผมเปลี่ยนสายจากคอมเป็นDVIเข้าจอคอมก็ปกติอีก1ชั่วโมงมาเปิดคอมก็เลยเป็นแบบนี้เลยครับ

Comment

ลองเสียบ vga onboard ดูครับ
        และอีกอย่างตรวจสอบการต่อสายให้ดีครับ
        ดูบริเวณขั้วต่อ มีตัวไหนงอหรือเปล่า

Comment

มีการ์ดออนบอร์ดไหมครับ
          1.ลองต่อสาย D SUB ดูก่อนครับ ระหว่างคอมกับ LCD กับตัวที่ใช้งานปกติ
          2.ตรวจสอบสาย DVI ให้ดีครับอาจจะมีการงอ
          3.ในระหว่างที่ดึงสายออกจาก เคส อาจจะมีการโยกหรือหลวมของการ์ดจอครับ
          4.ลองถอดการ์ดจอ แล้วใช้ยางลบทำความสะอาดบริเวณ พินของการ์ดจอดูครับ
          5.เท่าที่สังเกตุ มีการ ERROR ของ WINDOWS นะครับ ควรตรวจสอบ อุปกรณ์ให้ดีก่อน
          ถ้าอุปกรณ์ไม่มีปัญหาแล้ว ค่อยมาตรวจสอบ ที่ WINDOWS ครับ

มีวิธีสังเกตุ

อาการที่เป็นเกี่ยวกับ SOFTWARE มีปัญหา
          -เมื่อเปิดเครื่องเข้าสู่ระบบ BIOS จะไม่มีลักษณะของจอเป็นเส้นๆครับ เพราะตอนนี้เป็นขั้นตอนของการเตรียม
          อุปกรณ์ต่างๆภายในเครื่อง ยังไม่เข้าสู่การ BOOT SOFTWARE

อาการ HARDWARE มีปัญหา
          -หน้าจอจะลายตั้งแต่เปิดเครื่องเลยครับ

ทำอย่างที่แนะนำครับ

หรือท่านปิดเครื่องโดยไม่ SHUTDOWS และมีการ SET ค่า VGA ค้างไว้
          LCD 32 นิ้ว SET 1366*768 สูงสุดและรีเฟรชที่ 60 H

Comment

Working...
          X