Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีใช้งาน wireless mighty mouse บน windows

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วิธีใช้งาน wireless mighty mouse บน windows

สอบถามกันมามากมายเหลือเกินทั้งในและนอกบอร์ด เลยเอามาให้ได้ชมกันครับ + พอดีได้เม้าส์มาฟรี (มาจากของแถม macbook นั่นแหละ)

ไปดูกันเลยครับ ไม่ยากๆ สำหรับคนที่รัก PC แต่ก็อยากใช้ของสวยงามจาก apple อิอิ

ก่อนอื่นเรามาดูความเหมืนอและแตกต่าง ระหว่างมีสายและไร้สายก่อนครับ

-------
    ตัว wireless นี้จะไม่มีไฟออกมาให้เห็นนะครับ ไม่ต้องหา - -"
    Last edited by tassapon; 16 Mar 2010, 20:54:11.

เมื่อเปิดเมาส์แล้ว ก็เข้าสู่ขั้นตอน setup device ได้เลยครับ

ไปคลิกขวาที่ bluetooth แล้วสั่ง add device ครับ ติ๊กถูกว่า ready to be found (ในขั้นตอนนี้ เปิดเม้าส์ไว้ได้เลยครับ)

กด next ไปได้เลยครับ
    Last edited by tassapon; 16 Mar 2010, 20:54:11.

Comment

เมื่อกด next มาแล้ว windows ก็จะเริ่มค้นหาอุปกรณ์ทุกชนิดที่เปิด bluetooth อยู่ในบริเวณนั้น จะรอจนมันค้นเจอทุกอย่างหรือแค่เจอเม้าส์ก็กดเลือกที่เม้าส์แล้วกด next ไปได้เลยครับ

Comment

พอกด next มาแล้ว ให้ตั้ง passkey ครับ โดยเลือกที่ข้อ 2 use the passkey found in the documentation ครับ

แล้วใส่เลข 0000 ลงไปตามรูปเลย แล้วกด next เพื่อติดตั้งอุปกรณ์

ในขั้นตอนนี้ตรง taskbar ด้านขวาจะมี popup ขึ้นมาบอกว่ากำลังติดตั้งนะครับ ถ้าตรงนี้ไม่มีแปลว่าผิดปกติ ให้ restart แล้วทำใหม่ครับ

Comment

กำลังติดตั้งครับ รอนิดนึง อีกไม่ถึงนาทีก็จะได้ใช้แล้ว อิอิ

Comment

เมื่อติดตั้งเสร็จแล้ว เราสามารถ double click ที่ bluetooth ตอนแรก เพื่อดู remove เปลี่ยนชื่ออุปกรณ์ของเราได้ตามสบายครับ

แค่นี้เราก็จะได้ใช้ wireless mighty mouse กับ windows แล้วครับ

Comment

ตัว Wireless Mighty Mouse ใช้เล่นเกมส์ได้ดีมั้ยอ่ะท่าน

Comment

Originally posted by JaneExcellent View Post
                ตัว Wireless Mighty Mouse ใช้เล่นเกมส์ได้ดีมั้ยอ่ะท่าน
                เทียบกับ mighty มีสายกันเองแล้วกันนะ เพราะเทียบกับตัวที่เอาไว้เล่เกมส์โดยเฉพาะคงผิดคู่

ลื่นกว่า "มากๆๆๆ" ครับ ตรงส่วนของฐานที่สัมผัสกับพื้น ผมใช้กับแผ่นรองของ razer ด้านหยาบยังลื่นเลย ถ้าเอาที่เคยใช้มา เคยใช้ของ microsoft ตัวไร้สายเหมือนกันแต่จำรุ่นไม่ได้ ตัวนี้ลื่นกว่าครับ (แต่ตัวมีสายฝืดนะ ฝืดมากกว่าพอสมควร)

ลองเอาไปเล่นเกมส์ก็ใช้ได้ครับ ไวดี ผมว่า dpi มันมากกว่าตัวมีสายแน่นอน เพราะเร็วกว่าเห็นๆ ไม่มี delay ครับ

Comment

Originally posted by tassapon View Post
                  เทียบกับ mighty มีสายกันเองแล้วกันนะ เพราะเทียบกับตัวที่เอาไว้เล่เกมส์โดยเฉพาะคงผิดคู่

ลื่นกว่า "มากๆๆๆ" ครับ ตรงส่วนของฐานที่สัมผัสกับพื้น ผมใช้กับแผ่นรองของ razer ด้านหยาบยังลื่นเลย ถ้าเอาที่เคยใช้มา เคยใช้ของ microsoft ตัวไร้สายเหมือนกันแต่จำรุ่นไม่ได้ ตัวนี้ลื่นกว่าครับ (แต่ตัวมีสายฝืดนะ ฝืดมากกว่าพอสมควร)

ลองเอาไปเล่นเกมส์ก็ใช้ได้ครับ ไวดี ผมว่า dpi มันมากกว่าตัวมีสายแน่นอน เพราะเร็วกว่าเห็นๆ ไม่มี delay ครับ
                  ผมก็คิดว่าน่าจะดีกว่า Mouse ทั่วๆไป เคยลองจับที่ iStudio แต่มันแพงไปนิด กลัวไม่คุ้ม กำลังตัดสินใจว่าจะซื้อ
                  จะได้จับคู่กับ Keyboard Apple ตอนนี้ผมใช้ mouse PC อยู่อ่ะท่าน

Comment

keyboard appleตัวใหม่แบบมีสาย ใช้กับ pc ได้เป่าอะ
                    แล้วปุ่มwindow ถ้าไปกดกับแป้น apple ตำแหน่งเดียวกัน (option) จะเปิด option or window in pc?
                    แล้วปุ่ม Alt ถ้าไปกดกับแป้น apple ตำแหน่งเดียวกัน (commard) จะเปิด commard or Alt in pc?
                    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

ใช้ได้ครับ ปุ่ม windows บนคีย์บอร์ด apple ก็คือปุ่ม command ครับ

ส่วน alt ctrl ปุ่มเดียวกันกับคีย์บอร์ดครับ ถ้าเทียบจริงๆก็คือตำแหน่งของ windows กับ alt สลับที่กันแค่นั้นเอง จาก alt อยู่ติด space bar ก็กลายเป็นอยู่ตรงกลางแทน

----------

ถ้าจะเอามาใช้ พวกปุ่ม f1-4 f7-12 eject จะใช้ไม่ได้นะครับ (คือใช้ได้ก็เป็นปุ่ม F ตามปกติ จะไม่เป็น short cut ตามรูปบนปุ่ม) ถ้าจะใช้ต้องลง driver ก่อนครับ
                      driver หาได้จากแผ่น leopard ถ้าจะเอาจริงๆเดี๋ยวผมส่งให้ก็ได้นะ (ส่งเฉพาะ driver นะครับ ไม่ส่งคีย์บอร์ด อิอิ)
                      Last edited by tassapon; 15 Dec 2007, 20:10:26.

Comment

ขอบคุณมากๆครับ ถ้ามีเงินได้ซื้อแน่ๆ อิอิ ชอบๆ apple

Comment

ปุ่ม F ไม่ค่อยได้ใช้ครับไม่เป็นไร ส่วน driver ไม่ต้องส่งครับ เกรงใจ อิอิ

Comment

เเจ่มมากๆ

ปล. ไม่มีตังซื้อ Mouse wireless ใช้เดิมๆต่อไป

Comment

ราคาเท่าไรครับ ท่าจะแพง

Comment

Working...
                              X