Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมบอร์ดมันมองไม่เห็น Hdd

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมบอร์ดมันมองไม่เห็น Hdd

คือบอร์ดมันเพิ่งไปเคลมมาอ่ะคับใช้พอร์ท IDE พอมาเสียบกับ HDD มันไม่เจอครับ แต่พอเสียบกับพวก optical drive มันเจอหมดเลย Hdd 2 ตัว มันไม่เจอเลยครับ อล่างงี้เป็นที่บอร์ดรึเปล่า แล้วพอมีวิธีแก้มั้ยครับ

เสียบ jumper ที่ HDD ถูกต้องมะงับ ?

Comment

ผมเคยใช้ Seagate ถ้าดึง Jumper ออก HD จะเป็น SATA-II แต่ถ้าเราเอามาเสียบกับ Mainboard ที่เป็น SATA-I มันจะวิ่ง SATA-I ตาม Mainboard ให้เอง เพราะผมเคยซื้อ HDD Seagate ที่เอา Jumper ออก ไปใช้กับ P5S800-VM ซึ่งเป็น SATA-I ก็ใช้ได้ดีไม่มีปัญหา

Comment

ต่อเซ่อ

Comment

Originally posted by tanawat30 View Post
          ผมเคยใช้ Seagate ถ้าดึง Jumper ออก HD จะเป็น SATA-II แต่ถ้าเราเอามาเสียบกับ Mainboard ที่เป็น SATA-I มันจะวิ่ง SATA-I ตาม Mainboard ให้เอง เพราะผมเคยซื้อ HDD Seagate ที่เอา Jumper ออก ไปใช้กับ P5S800-VM ซึ่งเป็น SATA-I ก็ใช้ได้ดีไม่มีปัญหา
          เอ่อ...คือผมใช้มันยังเป็น แบบ IDE อ่ะคับ ไม่ใช่ SATA ผมกำลังงงว่าทำไมมันเสียบไม่ติด ผมมีHDD แบบ IDE เหลือ 2 ลูก มันไม่ติดเลยสักลูก ไม่ใช่ตามลายเซ็นนะครับ

Comment

Originally posted by zuneoh View Post
            เอ่อ...คือผมใช้มันยังเป็น แบบ IDE อ่ะคับ ไม่ใช่ SATA ผมกำลังงงว่าทำไมมันเสียบไม่ติด ผมมีHDD แบบ IDE เหลือ 2 ลูก มันไม่ติดเลยสักลูก ไม่ใช่ตามลายเซ็นนะครับ
            ดู Jumper Master Slave CableSelect แล้วหรือยัง เอา HDD ไปเสียบเครื่องอื่นดูบ้างมั๊ย ได้ผลอย่างไร

Comment

Originally posted by tanawat30 View Post
              ดู Jumper Master Slave CableSelect แล้วหรือยัง เอา HDD ไปเสียบเครื่องอื่นดูบ้างมั๊ย ได้ผลอย่างไร
              ลองเสียบละครับ บอร์ดอื่นเห็นหมดเลย แล้วผมลองสลับ jumper แล้ว ทั้ง master cable select
              มันก็ยังไม่เจอครับ HDD ผมมันมีลูกนึงรุ่นเก่ามากอ่ะครับ แค่ 10GB เอง มันจะเก่าจนหาไม่เจอรึเปล่าก็ไม่รุ

Comment

งั้นยกเครื่องไปให้ที่ร้านเขาดูเลยครับ แบบนี้ผมไม่แน่ใจว่าร้านเขาเคลมให้จริงหรือไม่ เพราะเคลมกับไม่เคลมอาการเดียวกันเลยง่ะครับ

Comment

งั้นยกเครื่องไปให้ที่ร้านเขาดูเลยครับ แบบนี้ผมไม่แน่ใจว่าร้านเขาเคลมให้จริงหรือไม่ เพราะเคลมกับไม่เคลมอาการเดียวกันเลยง่ะครับ
                  ผมถอดบอร์ดไปเคลมที่ Dcom ครับ แล้วก็ได้เจ้านี่มา ตัวเก่ามันช๊อตจนระเบิดไป

Comment

สลับ ตำแหน่งสายแพร์ซะครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                      สลับ ตำแหน่งสายแพร์ซะครับ
                      สลับที่เสียบดูแล้วครับ เปลี่ยนสายแพร์แล้ว 3 เส้น เป็นเหมือนเดิมเลยครับ

Comment

ยกเครื่องมาหาผม มะ

เอา KFC มาด้วย 1กล่อง

Comment

ไปบ้านท่านวิกรเลยครับ
                          ++++++++++++++
                          เอาฮารดิสก์เปล่าๆไป ขากลับมีหนังญี่ปุ่นติดเครื่องมาด้วยนะครับ
                          ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ...

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                            ยกเครื่องมาหาผม มะ

เอา KFC มาด้วย 1กล่อง
                            1 กล่องนี่เอาแบบข้างในมี 1 น่องได้ไหม หุๆๆ

ปล.ลองดูใน bios รึยังคับว่าเปิด IDE control ไว้รึเปล่า

Comment

Originally posted by guru View Post
                              ไปบ้านท่านวิกรเลยครับ
                              เอาฮารดิสก์เปล่าๆไป ขากลับมีหนังญี่ปุ่นติดเครื่องมาด้วยนะครับ
                              ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ...
                              อิอิ

ผมก็เอาหนังมาจากตอนยกเครื่องไปบ้านท่าน กูรู มาครับ พี่น้อง

Comment

Working...
                              X