Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ S41-310 อยากถามหน่อยเรื่อง OS Vista

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ S41-310 อยากถามหน่อยเรื่อง OS Vista

คือว่าผมจะลองลง vista 64bit ไม่ทราบว่าจะมีปัญหาไรมั้ย อยากลองว่ามันสนับสนุน 2core จริงมั้ย แล้วมันลื่นกว่าของ 32bit มากมั้ย เพราะcore มันจะทำงานเต็มประสิทธิภาพดูแล้วน่าจะดีกว่า

แล้วถ้าเป็น Xp 64bit ดีหรือป่าว

แล้วทั้ง 2 อย่างมีใครลงบ้างครับ

อยากหาข้อมูลก่อน

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Core2 รองรับ 64bit ครับ ส่วนแรงกว่า 32bit มั๊ยรอคนที่เคยใช้มาตอบดีก่า

Comment

ไม่มีใครตอบเลยเหรอเนี่ย

Comment

แรงกว่าถ้าโปรแกรมมันเขียนมาให้ใช้ core ที่สองคุ้ม
        ปล. 64bit หลายๆตัวก็แค่แปลง code มาให้ใช้บน os 64bit ได้เท่านั้นแต่ไม่ได้เขียนเพื่อให้ใช้ความสามารถของ คอร์ที่สองอย่้างแท้จริงก็เลยไม่ได้เร็วกว่าเดิมเท่าไร

Comment

หวัดดีครับ ผมเองใช้ S41 + vista 32bit อยู่ไม่เคยใช่ vista 64bit แต่พอรู้คร่าวๆ จากคนรอบข้าง ว่าใช้แล้วลื่นขึ้น เมื่อใช้กับแรม 4 G หรือมากกว่า สามารถใช้ประสิทธิภาพของแรมได้เต็มประสิทธิภาพ ซึ่งถ้าเราใช้ Vista 32 bit เวลาใส่แรม 4 G มันจะเห็นแค่ 3.5 G หรือว่าใช้ได้แค่ 3.5 G ต้องมีการปรับแต่ง Windows ให้รองรับแบบ 4 G ซึ่งทำได้ครับ
          ซึ่งการเห็นแรมเต็ม 4 G นี้เป็นข้อดีหนึ่งของ Vista 64 bit แบบเห็นได้ชัดเจน นอกจากนี้ Vista 64 bit ยังถูกออกแบบมาเพื่อรอบรับ Application ที่จะซับซ้อนวุ่นวาย ในอนาคต ย้ำครับ ในอนาคต ดังนั้น ตอนนี้เราจึงหาโปรแกรมที่จะมาใช้ กับ Vista 64 bit ที่ใช้แล้วไม่มีปัญหาจริงๆ ยากครับ มันยังรวมไปถึง driver ด้วยซึ่งเป็นปัญหาหลักเลยที่ไม่ค่อยนิยม เพราะว่า windows ตะกูล x64 เป็นอะไรที่หา Driver สำหรับเครื่องตัวเองยากมากครับ นอกเสียจากคุณจะหาได้หมด แต่เมื่อคุณหาไดรเวอร์ได้หมด มันยังมีปัญหาเกี่ยวกับแรมตามมา ถ้าแรมคุณมีแค่ 1 G ซึ่งตอนลง Windows vista 64 bit แรกๆ อาจจะว่า ก็ไม่เห็นอืด แต่ลองลงโปรแกรม ดูเรื่อยๆ windows คุณจะช้าลง เร็วมาก ถึงมากที่สุด เมื่อเทียบกบ Vista 32 bit แต่ถ้าคุณมีแรมในระดับ 2 G อัพ (ให้ดีต้อง 4 G ครับ 2 G แค่ปานกลาง) มันก็พอจะถูไถไปได้บ้าง

ดังนั้น ผมอยากสรุปว่า Vista 64bit มีคนบอกไว้ว่า ทางทฤษฏี มันคือ Vista 32bit +32bit แต่ทางปฏิบัติไม่เสมอไปครับ เคยมีคนใช้ Program ที่รองรับทั้ง 32 bit และ 64 bit เวลารันโปแกรมกลับรู้สึกว่า 64 bit อืดกว่าซะงั้น แต่บางคนเล่นเกมบอกว่า Framerate เพิ่มขึ้นอย่างเห็นได้ชัดเจน กับ Vista 64 bit

แต่ทั้งนี้้ ทั้งนั้น ถ้าถามผมว่า S41 ลงแล้วลื่นไหม ถ้าคุณมีแรม 2 G ลื่นครับ แต่คุณ ต้องหา Driver ให้ได้เสียก่อน
          ไม่รู้หาได้หรือยัง (ได้ก็เผื่อๆ กันมั้ง จะเก็บไว้เห่อๆ ) ที่เหลือคุณคงต้องลองพิสูจน์ด้วยตัวคุณเอง การที่คุณมาโพสแล้วไม่ได้คำตอบจากที่นี้ อาจเป็นเพราะ ไม่มีใครใช้ Vista 64 bit ซึ่งส่วนใหญ่ผมเห็นว่าใน Web นี้ ใช้ XP มากกว่า Vista ซะด้วยซ้ำ เหตุผลหนึ่งคือ เกม... ลอง ไปหาดูที่ นี้ครับ http://www.monavista.com/webboard/forumdisplay.php?f=4 ผมเองก็ได้ข้อมูลส่วนใหญ่จาก ที่นี้ เพราะมันเป็นเว็ปไซด์สำหรับ Vista จริงๆ มีมานานแล้ว ลองสมัคร แล้วถามดู ก็น่าจะได้คำตอบอยู่หล่ะครับ หรือไม่ ลอง Search หาดูก็ได้ เพราะรู้สึกมีคนถามบ่อยเหมือนกัน

ปล. ถ้าทำงานด้าน Graphic + มีแรม 4 G Vista 64 bit เป็นอะไรที่ดีต่อคุณแล้ว
          ปล2. XP 64 bit ก็อารมณ์เดียวกันครับ อาจจะลื่นกว่า Vista 64 bit พอสมควร
          Last edited by pongzen; 7 Dec 2007, 20:43:22.

Comment

ขอบคุณครับ

พอดีงานยุ่งเลยไม่ได้เข้าหลายวัน

Comment

Working...
            X