Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับซิ้งเทพแบบเป่าออกหลัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับซิ้งเทพแบบเป่าออกหลัง

คือ สงสัยมานานแล้วแต่ไม่เห็นมีใครถามก็เลยอยากรบกวนถามท่านเทพทั้งหลายว่า ซิ้งเทพทั้งหลายที่เป่าออกหลังมันไม่ได้ช่วยระบายความร้อนด้านข้างไม่ว่าจะเป็นชิปเซท Northbridge(กรณี intel) และภาคจ่ายไฟต่าง ๆ แล้วพวกท่านไม่กลัวว่ามันจะร้อนบ้างเหรอครับเวลาเปิดเครื่องไว้นาน ๆ (เช่นกรณี ปล่อย Bit)
    เพราะเท่าที่สังเกตดูทุกท่านจะเน้นซิ้งที่เป่าออกด้านหลังกันเป็นหลักกันทั้งนึ้นเลย
    Last edited by sompoch842; 6 Dec 2007, 21:00:33.

ถามดีมากผู้รู้ช่วยตอบที

Comment

IFX-14 เป่าออกหลัง

เย็นเจี๊ยบ

Comment

เคสที่ผมซื้อมา ด้านหน้าเป็นตะแกรงเหล็ก รองด้วยแผ่นฟองน้ำ พัดลมเป่าด้านหน้าเข้ามันไม่ได้ติดแนบด้านหน้าเลย แบบว่าอยู่***งด้านด้าน1-2นิ้วโดยเป่าฮาร์ดดิส ส่วนด้านหลังเป็นพัดลมตัวใหญ่ลมไม่แรงก็ไม่แรง

จำเป็นต้องเอาแผ่นฟองน้ำออกไหม เอามือรองหลังพัดลม2ตัว(ตัวใหญ่ กับPSU)ลมไม่ได้แรงเลย ร้อนๆหน่อย

Comment

มันอยู่ได้ครับ สำคัญคือ อย่าให้อากาศร้อนวนอยู่ในเคส รีบดูดมันออกไปให้หมด ก็พอครับ

Comment

ดันหนึ่งที
            เพราะอยากรู้เพิ่ม

Comment

ผมว่า พัดลม มี ส่วนช่วยด้วยนะ ถึงการจัดให้เป่าเข้า หรือดูดออก ยังไงก็ให้ลมหมุนเวียนเยอะๆ ผมว่าไม่น่าจะมีปัญหาครับ เพราะผมก็เปิด 365 วันครับ (ไม่เว้นวันหยุดราชการ) อิอิ

Comment

ปริมาณลมเข้ามามากเท่าใด
                ก็เอามันออกเป็นจำนวนมากเท่านั้น
                ่มายช่ายเพิ่มแต่พัดลมที่เป่าวนหรือเป่าของภายใน(ซิงค์ต่างๆ)
                ต้องดูพัดลมที่ติดหน้า(ดูดดอากาสภายนอกเข้า
                และพัดลมที่ติดด้านหลังหรือเพื่อนำอากาศออกนอกเคส
                และทิศทางของการไหลของอากาศด้วย
                ว่ามันสัมพันธ์กันไหม(พัดลมมียี่ห้อสมัยนี้จะมีปริมาณการไหลแจ้งเอาไว้แล้ว)
                ม่ายช่ายดูที่ปริมาณพัดลมที่ติด(พัดลมถูกๆส่วนมากจะไม่ได้ให้ลมที่แรงพอ)

Comment

ลมเข้ามาก แต่ออกน้อย ฝุ่นบ้านนะท่าน อิอิ

Comment

Working...
                  X