Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยครับ CPU AMD กับ Intel

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยครับ CPU AMD กับ Intel

คือผมไปเจอ notebook มาเมื่อวันก่อน ราคาเท่ากัน 2 เครื่อง
    1. ใช้ CPU AMD Aurion64 ML34 (1.8 GHz. 1MB L2 cache)
    RAM 512 MB. HDD 120 GB.
    DVD RW+-
    2. ใช้ CPU Intel Pentium M731A (1.7 GHz. 2 MB L2 cache FSB400)
    RAM 256 MB DDR2 ,HDD 80
    CD-combo
    ผมควรเลือกแบบไหนดีครับ ตอนนี้ใจนึงโอนเอียนไปทาง AMD แล้วครับ แต่ไม่เคยใช้งาน ก็เลยอยากถามว่า AMD Aurion64 ถ้าเทียบกับ Intel จะได้ประมาณรุ่นไหนครับ

หรือใครมีอะไรแนะนำช่วยบอกมาเลยนะครับ
    ขอบคุณครับ
    ปล. งบไม่เกิน 23,000 อ่ะครับ

Turion64 มากกว่าม้างครับ
    ถ้าราคาเท่ากันดูจากสเปคทั้ง2นี้ผมเลือกฝั่ง amd
    Turion เป็น cpu บนโน๊ตบุคก็ทำมาสู้กับ Pentium M นั่นแหละครับ
    โดยส่วนตัวไม่เคยมีโอกาสสัมผัสเลย เคยเล่นแต่ celeron (เศร้าจริงๆ)

Comment

อยากถามอีกเรื่องครับว่า AMD ไม่มี FSB เหรอครับ ไม่เห็นเขียนไว้เลย (สำคัญรึเปล่าไม่รู้) และ cache คืออะไรอ่ะครับ

Comment

แนะนำนะครับ ผมไปดูมาเมื่อ หลายวันก่อนนะครับ ที่ ฟอร์จูน นะครับ
        AMD Aurion64 X 2 นะครับ
        แรม 512 แต่จะแถมให้อีก 512 เป็น 1 กิ๊ก นะครับ
        HDD 60 G แบบ SATA นะครับ ราคาประมาณ 25000-27000 ยี่ห้อ BenQ นะครับ
        ผมว่า ยอมเพื่มเงินอีกหน่อยแต่ผมว่าคุ้ม นะครับ

Comment

^
          ^
          ^
          สเปกเยี่ยมมากๆเลยนะเนี่ย เห็นว่าซื้อภายในเดือนนี้ ไม่บวกแวทด้วย

Comment

ผมใช้ Turion X2 อยู่ครับ ลองไปเล่น core duo แล้ว ความรู้สึกผมว่า มัน ช้ากว่า Turion X2 นิดหน่อย ครับ แต่ปัญหาก็คือ Turion X2 กินไฟกว่า ครับ ใช้ Compaq V3042AU ได้ไม่ถึง 2ช.ม. หมด ครับ

Comment

ทุเรียนน่าเล่นกว่าครับ ถ้าเทียบสเปคกัน

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ที่ช่วยเข้ามาตอบ แต่งบผมมีแค่ 20000-23000 เองครับ คงได้แค่ AMD Aurion64 มั้งครับ

พี่ๆ เพื่อนๆ ว่าไงมั่งครับกับ CPU ตัวนี้ ไม่ทราบว่าจะมีปัญหาความร้อนรึเปล่าครับ รึว่าจะหันไปเล่น Celeron ดีกว่า

ปล. มีคนที่ทำงานบอกว่า AMD มักจะมีปัญหากับ Software จริงเปล่าครับ (Software พวก Photoshop , AutoCAD)

Comment

ว่าไงมั่งครับกับ CPU ตัวนี้ ไม่ทราบว่าจะมีปัญหาความร้อนรึเปล่าครับ รึว่าจะหันไปเล่น Celeron ดีกว่า --- turion ดีแล้วครับ

ปล. มีคนที่ทำงานบอกว่า AMD มักจะมีปัญหากับ Software จริงเปล่าครับ --- ไม่มีปัญหาครับ แต่เวลา process งานพวก autoCAD จะช้ากว่าพวก Pentium นิดหน่อยครับ

สรุป เลือก turion ดีแล้ว

Comment

5555

ถ้าดูจาก spac ผม เลือก amd เพราะ รุ่นนั้นให้ ram 512 ครับ

เลือก เพราะ ram เลยนะเนีย

cpu ไม่สน

พอๆๆกัน

Comment

AMD X2 กับ CORE II

ผมไปดูโน๊คบุกมาคับ ไปเห็น
                      1.AMD Tru64 x2 1.6G /ram 512 ddr2 / Hdd 100 G Sata / display Ati1300 256 M/DVD RW+- /รุ่น A.... 5112
                      กับ
                      2.Intel Core2 1.6G /ram 512 /Hdd 80G / display Ati1600 256M/ DVD RW+-
                      อยากรู้ว่าจะเอาตัวไหนดีคับ

Comment

Originally posted by น้องใหม่คับ View Post
                        1.AMD Tru64 x2 1.6G /ram 512 ddr2 / Hdd 100 G Sata / display Ati1300 256 M/DVD RW+- /รุ่น A.... 5112
                        กับ
                        2.Intel Core2 1.6G /ram 512 /Hdd 80G / display Ati1600 256M/ DVD RW+-
                        จะทำโปรเจ็กเกี่ยวกับ Digital Image คับ

Comment

Originally posted by ผู้มาเยือน View Post
                          Originally posted by [B
                          น้องใหม่คับ[/B];29143]
                          กับ
                          จะทำโปรเจ็กเกี่ยวกับ Digital Image คับ
                          Digital Image

Celeron ก็เอาอยู่คับ อิอิอิ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ในการเขียนโปรแกรมมันจะทำงานเร็วหรือช้าไม่ได้ขึ้นอยู่กับสเปกเครื่องเลย(เคยทำแล้วConroeกับCeleronใช้เวลาโปรเซสต่างกันนิดเดียว) อยู่ที่โค้ดที่คุณเขียนมากกว่าว่าจะโปรเซสเยอะมั้ย

แต่ถ้าให้ผมเลือกจาก2ตัวด้านบน เอา Core2เลย

Originally posted by ผู้มาเยือน View Post
                          คือผมไปเจอ notebook มาเมื่อวันก่อน ราคาเท่ากัน 2 เครื่อง
                          1. ใช้ CPU AMD Turion64 ML34 (1.8 GHz. 1MB L2 cache)
                          RAM 512 MB. HDD 120 GB.
                          DVD RW+-
                          2. ใช้ CPU Intel Pentium M731A (1.7 GHz. 2 MB L2 cache FSB400)
                          RAM 256 MB DDR2 ,HDD 80
                          CD-combo
                          ผมควรเลือกแบบไหนดีครับ ตอนนี้ใจนึงโอนเอียนไปทาง AMD แล้วครับ แต่ไม่เคยใช้งาน ก็เลยอยากถามว่า AMD Aurion64 ถ้าเทียบกับ Intel จะได้ประมาณรุ่นไหนครับ

หรือใครมีอะไรแนะนำช่วยบอกมาเลยนะครับ
                          ขอบคุณครับ
                          ปล. งบไม่เกิน 23,000 อ่ะครับ
                          ถ้าใน2ตัวเลือกนี้ผมเลือก Turion64 คับอนาคตสบายๆ

Comment

Working...
                          X