Announcement

Collapse
No announcement yet.

XtremeMusic มันกลับมาอีกแล้ว แต่ว่า...มันไม่เหมือนเดิมอย่างเมื่อก่อนนะ อยากรู้เข้า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• XtremeMusic มันกลับมาอีกแล้ว แต่ว่า...มันไม่เหมือนเดิมอย่างเมื่อก่อนนะ อยากรู้เข้า

ด้วยความบังเอิญ ของผม ไปหาของใน ebay เล่นๆ แล้วดันไปเจอเจ้า XtremeMusic ตกใจดิครับ เห็นเค้าว่า Creative Labs เค้าเลิกผลิตไป (จริงๆก็เลิกผลิตไปแล้ว) พอดูได้ดูมา อ๋อ มาเป็นตัว Ref นั้นเอง ตอนแรกผมก็คิดว่าเป็น OEM ซะอีก เพราะเท่าที่รู้ๆมา ที่เป็น OEM จะมีก็แค่ของ Dell กะของ HP เท่านั้น ถ้าเป็นที่อื่นที่มาจาก Creative Labs เป็น Ref แน่นอน ผมคิดว่างั้นนะ เพื่อน OCZ มีใครรู้อะไร ก็แนะนำบ้างนะครับ ผมเองก็ลังเล ว่าจะซื้อ XtremeMusic มาเล่นเหมือนกัน กลัวจะเจอตัว Ref เข้าไปอะจิครับ มีอะไรก็แนะนำผมด้วยนะครับ

ปล. Ref คือสินค้าที่เสีย หรือไม่ได้มาตรฐาน แล้วส่งคืนกลับมาโรงงาน เพื่อไปซ่อม แล้วเอามาขายใหม่

เอาล่ะซิ ที่บอร์ด it market เขามีมาให้จองน่ะไปดูนะ

Comment

ได้ข่าวมางี้เหมือนกัน Xtreme Music เค้าไม่ทำแล้วนี่นา พี่ที่ญี่ปุ่นบอกอ่า จะฝากซื้อซะหน่อย ไม่กล้าซื้อเลย กลัวได้ Ref มา อิอิ

Comment

เอาละวุ๊ย เริ่มมีคนอื่นรู้ด้วยแล้ว โฮ๊ะๆ

มาเฟิร์ม ว่าเรื่องจริงครับ

Comment

Ref มันคืออะไรเหรอครับ

Comment

Originally posted by FreeDom View Post
            ปล. Ref คือสินค้าที่เสีย หรือไม่ได้มาตรฐาน แล้วส่งคืนกลับมาโรงงาน เพื่อไปซ่อม แล้วเอามาขายใหม่
            นี่ไงครับท่านเจ้าของกระทู้ ปล. ใว้ให้แล้ว

Comment

เอาแร้วววววไง เดวถ้ามีการสั่งมาแล้วมีการขายมือสองเกิดขึ้น ของไม่ได้มาตรฐานหรือของซ่อมก็มาปะปนกะของที่ได้มาตรฐาน อร๊ากกกกกกกก

Comment

เรื่องจริงเหรอเนี่ย หุหุ แล้วพี่เค้าขาย ๆ กันอ่ะ มันก็เป็นตัว Ref อ่ะดิ

Comment

น่าจะใช้ ผมใช้อยู่ดีๆก็พัง ดูสติกเกอร์แปะหลังมีรอยการแกะแล้วติดใหม่ แถมสล็อกมีรอยขีด ดีที่เจอพ่อค้าแสนใจดีที่ให้เปลี่ยนใหม่

Comment

-*-

Originally posted by 49105130XX View Post
                    เรื่องจริงเหรอเนี่ย หุหุ แล้วพี่เค้าขาย ๆ กันอ่ะ มันก็เป็นตัว Ref อ่ะดิ
                    จะว่าพี่เค้าขายก็คงไม่ถูกซะทีเดียวอ่ะครับ
                    ก็.............
                    บริษัทผู้ผลิตเค้าทำแบบนี้ออกมา พี่เค้าสั่ง ก็ต้องได้แบบนี้ล่ะครับ

ปล. จะดูยังไงว่าต่างจากของที่ไม่ไช่Refยังไงหรอครับ

Comment

จ๊ากกกกกกกกกก กำลังอยากได้ว่าจะสั่งอยู่พอดี หลอนเลยตูทีนี้

Comment

Originally posted by nitroboy View Post
                        จะว่าพี่เค้าขายก็คงไม่ถูกซะทีเดียวอ่ะครับ
                        ก็.............
                        บริษัทผู้ผลิตเค้าทำแบบนี้ออกมา พี่เค้าสั่ง ก็ต้องได้แบบนี้ล่ะครับ

ปล. จะดูยังไงว่าต่างจากของที่ไม่ไช่Refยังไงหรอครับ
                        พูดอีกก็ถูกอีก แต่ที่ผิดคือ บอกได้ไง ว่าของใหม่ แถม OEM Packing ด้วยนะ โฮ๊ะๆๆๆๆ

ก่อนตัดสิน ศึกษาให้ดี ผมแค่อยากให้ผู้บริโภคได้รู้ที่มาของสินค้าอย่างแท้จริง ^_^

เพิ่มเติมนะครับ อย่างที่ จขกท. บอก ตอนนี้สินค้าที่ออกมาจาก Creative Labs และส่งตรงให้กับร้านค้าหรือ Dealer รายย่อย จะเป็นสินค้า Refurbished (ที่เรียกกันว่า Ref. นั้นแหละ) ทั้งหมด ผมให้ 99% เลยเอ้า !!

ส่วนที่จะเป็น OEM นั้น จะเป็นของบริษัท Dell กับ HP เท่านั้น ที่โรงงานยังทำส่งให้อยู่ OEM ของ Dell กับ HP นั้น จะมีแค่ตัวการ์ดใช่ซองซีนเท่านั้นครับ แผ่น Driver Quick Start ก็จะไม่มีให้ครับ แล้วการ์ดบางตัวหรือบาง Lot ของพวก Dell กับ HP นั้น จะไม่สามารถใช้ Driver mมาจากแผ่น หรือเวป Creative ได้ จะต้องใช้ Driver ของ Dell กับ HP เท่านั้น อ่านดีๆ ผมใช้คำว่าบางตัวหรือบาง Lot เท่านั้น ไม่ใช่ทุกตัว หรือทุก Lot นะครับ

อาจจะมีบ้างคนสงสัย ว่า Dell กะ HP ขาย XtremeMusic ด้วยเหรอ จริงแล้วไม่เชิงว่าขายครับ ทางสองบริษัท จะนำมาประกอบเข้ากับเครื่อง PC ที่ทางบริษัทเค้าจำหน่าย ให้กับทั่วไป หรือองค์กรต่างๆ มักจะมีแทบยุโรปเท่านั้นครับ โดวน Asia จะน้อย ที่เห็นตัวเครื่อง HP แล้วมีการ์ดของ Creative ติดมาด้วย พูดๆง่ายก็คือ เค้าเอาการ์ดใส่กับเครื่องที่เค้าขายกันอะครับ เพราะว่าแถบยุโรป เค้าเน้นซื้อเครื่องยี่ห้อกันเยอะอะครับ

เหนื่อย จบ...
                        Last edited by ThePing; 7 Dec 2007, 17:32:55.

Comment

Originally posted by ThePing View Post
                          พูดอีกก็ถูกอีก แต่ที่ผิดคือ บอกได้ไง ว่าของใหม่ แถม OEM Packing ด้วยนะ โฮ๊ะๆๆๆๆ

ก่อนตัดสิน ศึกษาให้ดี ผมแค่อยากให้ผู้บริโภคได้รู้ที่มาของสินค้าอย่างแท้จริง ^_^
                          แล้วทางคนสั่งจะรู้มั้ยครับพี่ ว่าของที่สั่งเป็น OEM หรือ ref

Comment

Originally posted by ThePing View Post

เพิ่มเติมนะครับ อย่างที่ จขกท. บอก ตอนนี้สินค้าที่ออกมาจาก Creative Labs และส่งตรงให้กับร้านค้าหรือ Dealer รายย่อย จะเป็นสินค้า Refurbished (ที่เรียกกันว่า Ref. นั้นแหละ) ทั้งหมด ผมให้ 99% เลยเอ้า !!

ส่วนที่จะเป็น OEM นั้น จะเป็นของบริษัท Dell กับ HP เท่านั้น ที่โรงงานยังทำส่งให้อยู่ OEM ของ Dell กับ HP นั้น จะมีแค่ตัวการ์ดใช่ซองซีนเท่านั้นครับ แผ่น Driver Quick Start ก็จะไม่มีให้ครับ แล้วการ์ดบางตัวหรือบาง Lot ของพวก Dell กับ HP นั้น จะไม่สามารถใช้ Driver mมาจากแผ่น หรือเวป Creative ได้ จะต้องใช้ Driver ของ Dell กับ HP เท่านั้น อ่านดีๆ ผมใช้คำว่าบางตัวหรือบาง Lot เท่านั้น ไม่ใช่ทุกตัว หรือทุก Lot นะครับ

อาจจะมีบ้างคนสงสัย ว่า Dell กะ HP ขาย XtremeMusic ด้วยเหรอ จริงแล้วไม่เชิงว่าขายครับ ทางสองบริษัท จะนำมาประกอบเข้ากับเครื่อง PC ที่ทางบริษัทเค้าจำหน่าย ให้กับทั่วไป หรือองค์กรต่างๆ มักจะมีแทบยุโรปเท่านั้นครับ โดวน Asia จะน้อย ที่เห็นตัวเครื่อง HP แล้วมีการ์ดของ Creative ติดมาด้วย พูดๆง่ายก็คือ เค้าเอาการ์ดใส่กับเครื่องที่เค้าขายกันอะครับ เพราะว่าแถบยุโรป เค้าเน้นซื้อเครื่องยี่ห้อกันเยอะอะครับ

เหนื่อย จบ...

ว้าว ๆ ๆ ชัดเจนจัง ไม่เหมือนท่าน [Kyo] โทษน่ะที่เอ่ยนาม ไปลองถามในกระทู้เค้า ไม่เห็นตอบผมเลย สงสัยว่าเป็นน้องใหม่ หยิ่งเหลือเกิน แล้วพี่ไปรู้มาได้ไงเนี่ย ว่าเป็นเรื่องจริง เทพเจงๆ เลย

Comment

Originally posted by Roat View Post
                              แล้วทางคนสั่งจะรู้มั้ยครับพี่ ว่าของที่สั่งเป็น OEM หรือ ref
                              Originally posted by Roat View Post
                              ผมค่อนข้างแน่ใจว่ารู้ครับ เพราะผมให้พี่ชายที่เมกาสั่งมาให้ผมมาเล่นสัก 2-3 ตัว เค้าบอกเลย ว่าไม่มีตัว OEM แล้วน่ะ จะเสี่ยงรึเปล่า กับตัว ref เพราะไม่แน่อาจจะได้ของที่แบบ โครต ๆ มา ผมเลยไม่เอา เลยลองมาถาม ๆ หาในเว็บ มาเจอเว็บนี้ เห็นเล่น Sound เยอะดี เลยลองถามคนที่ขายดู ไม่ตอบซะอีก เซ็งเลยยยยยยยยยย หรือว่าผมต้องเล่นที่นี้นาน ๆ พวกคุณ ๆ ทั้งหลาย ได้เห็นหัวผมซะที แค่บ่นน่ะ แบบเซ็ง ๆ หาข้อมูล แล้วมาเจอแบบเนี๊ย

Comment

Working...
                              X