Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำจอ lcd เอาไว้แต่งภาพ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำจอ lcd เอาไว้แต่งภาพ

สวัสดีครับพี่ๆ วันนี้ มีเรื่องรบกวนหน่อยครับ พอดี ผมพึ่ง ขายจอเก่าไป ซัมซุง 740B 17 นิ้ว
    ตแนนี้เลยไม่มีจอใช้ครับ ใช้โน้ตบุคเล่นแทน งานเงิน ไม่ไดก้ทำเลย เอิ้กๆ เพราะ ข้อมูลอยู่ในเครื่อง pc หมด ผมอยากได้จอใหม่ที่ เอามาไว้สำหรับแต่งภาพครับ
    เล็งไว้ ก็เจ่าซัมซุง 226bw แต่เห็นปัญหา เยอะเหลือเกิน ถ้า เจอ panal S เนี้ย ซื้อได้เลยใช่มั้ยครับ หรือว่ามีปัญหาเหมือนกัน ผมก็ กังวลเรื่องสี ภาพเหมือนกันครับ ปกติใช้งานส่วนใหญ่ก็ พวก Photoshop // Lightroom //
    ปล. อยู่ขอนแก่นครับ ค่ารถไปกลับ กรุงเทพ 1 พัน ครับ ถ้า อยู่ กทมมีรุ่นเจ๋งๆ และราคาไม่แพงมากคิดว่าจะไปซื้อที่ กทม ครับ
    ขอบคุณล่าวงหน้าสำหรับความคิดเห็นครัล

จอ LCD Monitor ส่วนมากที่หาได้ในไทย จะเป็น Panel TN เป็นหลักนะครับ
    หมายความว่า จะเกิดสีเพี้ยนได้ ค่อนข้างสูง เช่น ตอนที่เราทำอยู่ที่เครื่องเรา กะ หน้าจอ LCD เราน่ะ
    เราก็ว่า โอเคละ แดงตรงนี้ โอเค เขียวตรงนี้โอเค แต่พอเอาไปเสนอลูกค้า ออกตัว Projector
    หรือเอาไป Print เป็นโปสเตอร์ขนาดใหญ่ ไหงแดงที่บ้านเรา กลายเป็น ชมพู หรือ ส้มไปได้ล่ะ
    ไอ้ที่เคยเขียว ไหงกลายเป็น ฟ้าล่ะ อะไรประมาณนี้น่ะครับ

ถ้าเน้น ความถูกต้องของสี ก็อยากให้มองเป็นรุ่น 20 นิ้ว ไม่ก็ 24 นิ้ว แทนน่ะครับ
    เพราะยังพอหาเป็น Panel ที่ไม่ใช่ TN ได้ ในราคายังถูกอยู่

DELL 2007WFP Panel เป็น S-IPS ราคาประมาณ 15000
    DELL 2407WFP Panel เป็น S-PVA ราคาประมาณ 24000

อ้อ ไม่ใช่เซลล์ ของ DELL นะครับ พอดียี่ห้ออื่น หา Panel ที่ไม่ใช่ TN ไม่ค่อยได้น่ะครับ

Comment

บริษัทไหนเป็นตัวแทน ครับ อิอิ
      ขอนแก่น เดินจนทั่วไม่มีเลยครับ

Comment

Dell เค้าจะขายตรงเลยไม่ใช่เหรอครับ

Comment

CRT ใช้ดีแล้วราคาถูกไม่เพี้ยน
          LCD ไม่เพี้ยนนั้นแพง

Comment

ช่วยแนะนำตัวอื่นให้หน่อยครับ พอดีผมจะซื้อด้วย เพราะต้องเอามาทำกราฟฟิก

และก็ราคาด้วยครับ

Comment

หาง่ายๆ มีโชว์รูมก็ Cinema Display ไงขอรับ ตามร้าน Mac เลือกเอาตามสบาย
              อยากหรูหน่อยก็ Eizo ถ้าจะไม่ผิด Com7 เอามาขาย

สุดท้าย.. ของท้ายสุดเทพๆ แต่ไม่มีคนเล่นก็จอ NEC จำชื่อรุ่นไม่ได้

Comment

Originally posted by Macro View Post
                หาง่ายๆ มีโชว์รูมก็ Cinema Display ไงขอรับ ตามร้าน Mac เลือกเอาตามสบาย
                อยากหรูหน่อยก็ Eizo ถ้าจะไม่ผิด Com7 เอามาขาย

สุดท้าย.. ของท้ายสุดเทพๆ แต่ไม่มีคนเล่นก็จอ NEC จำชื่อรุ่นไม่ได้
                คุ้นๆว่า
                NEC 20WGX2 -> S-IPS
                NEC 20WMGX2 -> S-IPS

ใช่ปะท่าน

Comment

Originally posted by countertain View Post
                  คุ้นๆว่า
                  NEC 20WGX2 -> S-IPS
                  NEC 20WMGX2 -> S-IPS

ใช่ปะท่าน
                  ใช่แล้วขอรับ แหม.. ความจำดีจริงๆ

Comment

ได้มาแล้วครับซัมซุง //226bw panel S อิอิ แปดพันงับ มือสองครับ

Comment

Working...
                    X