Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามแผ่น window

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามแผ่น window

ผมไปเดิน ITMall มา
    ที่ร้านขายแผ่น เห็นแผ่นที่บอกว่า
    แผ่น window ไม่ต้องลงเครื่อง ใส่ cd-rom บูตใช้งานได้เลยไม่ต้องลงโปรแกรมเพิ่ม
    ไม่ต้องติดตั้งลงฮาร์ดดิส

ไม่ทราบว่ามันจะใช้งานได้อย่างไร
    มีใครเคยใช้หรือเปล่าครับ

ใช่ Windows PE หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ เป็นโปรแกรมเอาไว้ใช้ยามฉุกเฉินครับ ใช้ตัวนี้บู๊ตขึ้นมา ก็จะมีโปรแกรมที่จำป็น อย่าง Office และตัวอื่นไว้ใช้งานครับ

...แต่ส่วนมากผมจะเอาไว้ใช้เก็บข้อมูล กับเครื่องที่บู๊ตไม่ขึ้นมากกว่า

...วิธีใช้งาน ก็ตั้งบู๊ต จาก CD ROM เลยครับ แต่จะใช้เวลานิดนึง บู๊ตขึ้นมา ก็หน้าตาคล้ายกับ WindowsXP เลย จะมี Patition เพิ่มมาอีก 1 Partition เป็นไดร์ C ส่วน Partition เดิมในเครื่องเราก็จะเป็น D E F... ไปครับ หากว่าเราต้องการลง Windowsใหม่ เราก็ไปเก็บขอมูลได้ครับ

Comment

อ่ออย่างนี้นี่เอง ขอบคุณที่ให้ความกระ่จ่างครับผม

Comment

เอาไว้ใช้ยามฉุกเฉิน แต่เวลาฉุกเฉินผมไม่มีใช้ทุกที

Comment

Originally posted by film View Post
          ใช่ Windows PE หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ เป็นโปรแกรมเอาไว้ใช้ยามฉุกเฉินครับ ใช้ตัวนี้บู๊ตขึ้นมา ก็จะมีโปรแกรมที่จำป็น อย่าง Office และตัวอื่นไว้ใช้งานครับ

...แต่ส่วนมากผมจะเอาไว้ใช้เก็บข้อมูล กับเครื่องที่บู๊ตไม่ขึ้นมากกว่า

...วิธีใช้งาน ก็ตั้งบู๊ต จาก CD ROM เลยครับ แต่จะใช้เวลานิดนึง บู๊ตขึ้นมา ก็หน้าตาคล้ายกับ WindowsXP เลย จะมี Patition เพิ่มมาอีก 1 Partition เป็นไดร์ C ส่วน Partition เดิมในเครื่องเราก็จะเป็น D E F... ไปครับ หากว่าเราต้องการลง Windowsใหม่ เราก็ไปเก็บขอมูลได้ครับ

ขอบคุณครับ กระจ่างซะที ต้องไปหามาไว้ใช้ยามฉุกเฉินซะแล้ว ขอถามนิดนึง แล้ว...ฮาร์ดดิสก์พาทิชั่น NTFS ใช้ได้ป่าวครับ?

Comment

ใช้ได้หมดละครับ

Comment

Originally posted by gener View Post
              ใช้ได้หมดละครับ
              ขอบคุณค้าบบบบ

Comment

หาโหลดได้จากไหนมั่งครับ คือว่าจะกู้ข้อมูลอ่ะครับ ข้อมูลสำคัญมั๊กๆ

Comment

น่าสนใจแหะ มันมีขายที่ไหนจะได้ซื้อมาลองมั่ง

Comment

ไปMicrosoftเลยครับ Download center มีโปรเเกรมเตรียมเเผ่น หรือFlash Drive ไว้ใช้กรณีฉุกเฉิน

Comment

เป็น portable windows ป่าว

Comment

Working...
                      X