Announcement

Collapse
No announcement yet.

WinFast 8800GT Extreme ภาพแตก เครื่องค้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• WinFast 8800GT Extreme ภาพแตก เครื่องค้าง

ตอนนี้ได้ใช้ WinVista 64bit แล้ว ก็ work ดี ทำงานโปรแกรม 32bit ได้ดี

สเป็กเราก็

CPU : Intel Core2 Quad Q6600 3.40GHz
    Ram : Kingston DDR2(800) 1GBx4slot
    VGA : WinFast 8800GT Extream 520MB
    Mainboard : ASUS "P5N-E SLI"
    HDD : Segate SATA-ATA II 80G, 80G, 250G
    Power Supply Enermax EG465P-VE 460Watt (ตัวหลัก)
    Power Supply ธรรมดาถูก 450w (ตัวเสริม)

เหมือนเดิม ตอนนี้ได้ลองเล่นเกมหลายๆ เกม พอได้ซักพัก ก็จะค้าง แล้วแสดงผลเพี้ยนๆ

เป็นค่อนข้างบ่อย เวลาเล่นเกมหนักๆ (ปรับกราฟฟิคสูงๆ ตรงที่มีการประมวลผลเยอะๆ)

โดยอาการมี 3 แบบ คือ..

1. ภาพแตก แล้วค้างไปเลย ดั่งภาพ

2. จอดับไปเลย แต่เสียง และเครื่องยังทำงานอยู่ (กด Num lock แล้วยังตอบสนองดี)

3. จอฟ้า และภาพแตก(แตกทั้งๆ จอฟ้านั่นเหลาะ) Error ลงท้ายด้วย 0x0...0050 แต่นานๆ เกิดขึ้นที (ปล. ภาพประกอบเก่า สมัยยังไม่เปลี่ยนแรม)

อยากทราบว่าเป็นที่อะไร

คาดคะเนที่ 1 ตอนแรกคิดว่าจ่ายไฟไม่พอ เลยเอา power supply 450w มาจิ้มเพิ่มโดย
    1. ต่อเข้ากับการ์ดจอตัวเดียวเลย ที่เหลือต่อ supply ตัวเก่า (ตัวหลักดีกว่ามาก)
    2. ตัวเสริม เอามาต่อกับ hdd และ dvd rom (hdd มี 3 ลูก DVD มี 2 อัน) แล้วเอา supply หลักต่อเข้าการ์ดจอ กับเมนบอร์ด

ผลปรากฏว่า เหมือนเดิม

คาดคะเนที่ 2 เครื่องสำรองไฟ จ่ายไฟไม่พอ (เพราะต่อกับ Supply 2 อันข้างต้น และลำโพง 5.1 1ชุด) และจอ LCD 1 จอ โดยทดสอบคือ

1. ต่อแค่เครื่องเข้ากับเครื่องสำรองไฟ ที่เหลือต่อไฟตรง (แต่เต้าเดียวกัน)
    2. เครื่องต่อเข้าไฟตรงหมดทุกตัว (แต่เต้าเดียวกันหมด)

อาการ ดีขึ้นเล็กน้อยทั้ง 2 แบบ เล่นได้นานขึ้นนิดนึง (ฟลุ๊กมั้ง? ไม่แน่ใจ) แต่ก็ยังค้างเหมือนเดิม

จนปัญญา ไม่รู้เป็นที่อะไร ใครรู้ช่วยแจ้งแถลงไขหน่อยนะ

ปล. อัพเดตไดรเวอร์เวอร์ชั่นล่าสุดแล้ว

ลองเข้าไบออสแล้วปรับตั้งค่าเดิมให้หมดดูครับ ว่าหายป่าว

ผมว่ามันมาจากการที่ท่าน CO ไว้อะ

แรม 4 แถว กับการ OC ถ้าแรม กับบอดไม่ดีจริง เน่า

เดาๆๆเอา แหะๆๆ

Comment

เช็คเรื่องอุณหภูมิรึยังครับ ?

Comment

Originally posted by gamersoul View Post
        เช็คเรื่องอุณหภูมิรึยังครับ ?
        เช็กไม่เป็น เช็กไงคะ มีคนบอกเหมือนกัน ว่าร้อนไปรึเปล่า

แล้วก็ต้องการปรับพัดลมด้วย ปรับไม่เป็น สอนหน่อยๆ

Comment

ผมก็เคยเป็น 8800GTS อาการนี้

ไฟไม่พอไม่ใช่ปัญหา แต่อาการหลักคือเข้า โหมด 3D แล้วมีปัญหา เลยส่งเคลม ปรากฎว่า การ์ดเสีย

Comment

ลด core ลงมา 600 ดูครับ ถ้าหายจากอาการที่เป็นที่สปีดนี้ก็เครมเลยครับ

Comment

โอ้ เป็นเหมือนกันเลยครับแต่ผมใช้ WinFast 8800GT ไม่ extreme เป็นอาการเดียวกันเลยครับ เล่นเกมส์ที่ประมวลผลหนัก ๆ แล้ว
              ภาพแตก แล้วค้างไปเลย มีแต่เสียงเป็นอย่างที่ คุณ ThaiAnime เป็นเหมือนกันแปะเลยครับ

ตอนแรกก็คิดว่าเป็นที่ Driver ก็ลงตัวล่าสุดก็ไม่หาย ลงตัว Ver เก่า ๆ ก็ไม่หาย เลยคิดว่าเป็นที่ไฟไม่พอว่าจะไปซื้อ Power Supply เห็นคุณ ThaiAnime ว่ามาอย่างนี้แล้วมันน่าจะเป็นที่ VGA : WinFast หรือป่าวครับ ช่วยแนะนำทีครับ ไม่รู้จะทำยังไงเพราะว่าหงุดหงิดซื้อของแพงมาแล้วกลับใช้งานไม่คุ้มกับที่เสียเงินไป

ปล. เล่น Cysis ไม่มีปัญหา
              ปล. เล่น PES2008 Guitar Hero เป็นทุกทีต้องปรับมาเล่นที่ Low ถึงจะเล่นได้

สเป็กเดิม ๆ ไม่ได้ OC สักอย่าง เพิ่งใหม่แกะกล่องเดือนเดียว
              CPU : Intel Core2 Duo E6550 (Idle 35 Full 52)
              Ram : G.skill DDR2(800) 1GBx2slot
              VGA : WinFast 8800GT 512MB + Zalman VF 1000 LED (Idle 44 Full 53)
              Mainboard : Gigabyte P35C-DS3R
              HDD : Segate SATA-ATA II 160G
              Power Supply : Thermaltake TR2-470 470Watt
              Fan : 12 mm * 4

Comment

เครมด่วน

Comment

ต้องเครมเลยป่าวครับ อาการนี้ ผมล่ะขี้เกียจไป Pantip

Comment

ปรับรอบพัดรอบ 100%~เลยครับ ผมคิดว่ามันร้อนเกินไปอะ
                    ลองโหลดพวกโปรแกรมเช็ค อุณหภูมิการ์ดจอ ดูครับ
                    เพราะว่าถ้าเราไม่ปรับ รอบพัดลมแล้ว Fullload มีเกิน 70 + แน่ๆครับ

Comment

ของผมมันเท่านี้อ่ะครับ จะเกี่ยวกับความร้อนหรือเปล่า
                      VGA : WinFast 8800GT 512MB + Zalman VF 1000 LED (Idle 44 Full 53)

Comment

งั้นลองลด ค่า shaderclock ลงมาครับโดยใช้โปรแกรม Riva Tuner ครับ

Comment

ลองลดลงมาทีละ 20 หรือ ลองทีละ 50 เลยได้ครับ แล้ว ลด คอร์ ลงมา เหลือ 650 พอ แล้วลองเทสดู
                          ถ้าหาย ก็ไปเคลมได้เลยครับ

Comment

ของผม สเป็กเดิม ๆ ไม่ได้ OC สักอย่าง เพิ่งใหม่แกะกล่องเดือนเดียว

CPU : Intel Core2 Duo E6550 (Idle 35 Full 52)
                            Ram : G.skill DDR2(800) 1GBx2slot
                            Mainboard : Gigabyte P35C-DS3R
                            HDD : Segate SATA-ATA II 160G
                            Power Supply : Thermaltake TR2-470 470Watt
                            Fan : 12 mm * 4

ปล. เล่น PES2008 Guitar Hero เป็นทุกที

น่าจะเกิดจากอะไรได้บ้างครับ

Comment

ลองดูนะครับเด๋วเข้ามาดูเรื่อยๆ ครับ

Comment

Working...
                              X