Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องมองไม่เห็นฮาร์ดดิสก์ทำไงดี(ตอบด่วนครับ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องมองไม่เห็นฮาร์ดดิสก์ทำไงดี(ตอบด่วนครับ)

ผมใช้ds-3 hdd seagate250 7200.10 ว่าจะลงวินโดว์ แต่พอเปิดเครื่องขึ้นมาเครื่องมันมองไม่เห็นhdd จะทำยังไงดี เครื่องตอนนี้อยู่ที่ร้าน ร้านเขาบอกว่าให้เปลี่ยนhddใหม่ มีวิธีไหมครับที่ไม่ต้องเปลี่ยน (ใครรู้ช่วยตอบเลย)

ผมก็เคยเจอปัญหานี้

ให้ partition HDD ก่อน เท่าที่เคยลอง 250 GB ให้
    (ผมใช้แผ่น install WIN XP PRO ในการ partition)
    drive C 48 GB
    drive D 190 GB
    (drive 250 GB จะได้เนื้อที่ 238 GB)

พอจัด partition เสร็จเห็นเป็น 2 drive แล้วก็ออกจากโปรแกรม
    (ไม่ต้องลง WIN XP ต่อ หรือจะลงต่อเลยก็ได้)

แค่นี้ก็จะเห็น drive ใน windows แล้ว แต่ยังไงก็ต้องเห็น drive
    ในตอน boot เสมอ และถ้าจะใช้ SATA2 ต้องเอา jumper ใน
    HDD ออกด้วยนะ

Comment

รายละเอียดน้อยไปงับ แต่ถ้าช่างบอกว่าให้เคลมก็ไปที่dcomชั้น5พันธุ์ทิพย์ seagateคิดว่าประกันดีคอมนะครับ ไปเปลี่ยนเลย15นาทีได้ของ สบายใจก่าครับ

Comment

Working...
      X