Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมสนใจ 4000+ อยากได้คำแนะนำครับเรื่อง M/B ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมสนใจ 4000+ อยากได้คำแนะนำครับเรื่อง M/B ครับ

จะเอาเครื่องไปทำกราฟฟิคกลางๆไม่หนักมาก เล่นเกมพวก Need For ลื่นๆ ดูหนังฟังเพลง ครับ

เครื่องที่ผมใช้ตอนนี้ :
    CPU : P4 2.6
    RAM : DDR1 - 256*1, 512*1
    M/B : AsRock จำรุ่นไม่ได้ -*-
    HDD : 80*1, 250*1 << IDE ทั้งคู่เลย
    CD-R/RW : Sumsung << IDE คิดว่าจะเปลี่ยนเป็น DVD-R/RW SATA แต่งบคงไม่พอ
    VGA : On

ใช้งานมาได้ 2-3ปีแล้วครับ

พอดีมีเพื่อนผมมันแนะนำให้มาลองเล่น 4000+ ดูครับ
    ผมคิดว่าจะเปลี่ยนหลักๆแค่ CPU, RAM, M/B ครับ
    ผมมีงบอยู่ที่ 5,000 ปลายๆ เกิน 6,000 ได้นิดๆๆๆๆๆๆ( เน้นว่านิดๆ )

ตัวที่ผมจะเอาแน่ๆแล้วนะครับ
    CPU : AMD Athlon 64 X2 4000+ <<< 2,3XX
    RAM : Corsair DDR2 BUS667 1GB(512*2) <<< 800

คือผมอยากจะถามพี่ๆอ่ะครับว่า M/B ตัวไหนที่ราคาซัก2,000 กลางๆ อ่ะครับ อยากได้ที่ VGA ON อ่ะครับแล้วที่เราสามารถเพิ่ม PCI-X ได้ในอนาคตอ่ะครับ พอดีตอนนี้งบไม่พอซื้อ คิดว่าจะเก็บตังเพิ่มทีหลังครับ อีกอย่าง HDD ผมมันเป็น IDE ทั้ง2ลูกเลย อยากได้ที่มี Slot IDE ซัก2อันอ่ะครับ วันนี้ไปพันทิพมา ร้านบอกว่ามีแต่ IDE 1 Slot อ่ะครับ เป็น Sata ซะเยอะ ผมไม่อยากเปลี่ยน HDD ด้วย ผมไม่เน้น OC ครับ อยากได้เสถียรๆอ่ะครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ

เงินที่เหลือผมจะเอาไปลงที่ DVD-R/RW-SATA ครับผมมอง LGกับASUS ไว้ อยากให้ช่วยแนะนำด้วยว่าเล่นตัวไหนดีว่าเอา 18X หรือ เท่าไรดี ผม มือใหม่ครับ อยากได้คำแนะนำมากๆครับ

Mainbord M2N-X 2000 นิดๆ ครับ

Comment

ก็ ASrock Alive NF6G

Comment

สเป็คเครื่องก็ยังถือว่าแรงอยู่นะครับ ไม่ลองหาการ์ดจอมาใส่เพิ่มหรือครับจะได้ประหยัดงบ เก็บตังไว้เที่ยวปีใหม่ได้อีก ^^

ถ้าจะอัพจริง ๆ ตอนนี้มี

alive+x2 4000

กับ

asrock conroe+e2140

แล้วแต่ความชอบครับ(ประหยัดและคุ้มค่าทั้งคู่)

แล้วก็จัดแรม 1g*2+7300gt ก็แจ่มเลยครับ (ถ้าพอมีตังอยากแรงอีกก็กระดึบไปเล่นพวก gf8 ก็น่ามองไม่น้อย)

Comment

M2N-X 2000 กับ ASrock Alive NF6G 2ตัวนี้ ถ้าเทียบราคากับการไม่เน้า OC ตัวไหนดีกว่าครับ
          HDD ที่เป็น IDE ทั้ง2ลูก สามารถใช้กับ M/B ทั้ง 2 รุ่น ที่กล่าวมาได้ใช่มั้ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกๆคำแนะนำนะครับ

Comment

alive มีช่อง ide ช่องเดียวครับ แค่ใส่ hd ก็เต็มแล้ว ไหนจะ cd-rom อีกล่ะ

Comment

คง ต้อง หา สาย แปลง ide -sata แล้ว อิ... CPU+MB+RAM ก้อ 6000 แล้ว ท่าน

Comment

Originally posted by pai_ana View Post
                คง ต้อง หา สาย แปลง ide -sata แล้ว อิ... CPU+MB+RAM ก้อ 6000 แล้ว ท่าน
                ครับผมก็จะเปลี่ยนหลักๆแค่ CPU RAM M/B ว่าแต่ สายแปลง IDE>SATA มันแพงมั้ยอ่ะครับแล้วใช้แล้วมันเสถียรมั้ยอ่ะครับ ช่วยแนะนำเด็กใหม่หัดประกอบคอมทีครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

ASrock Alive NF6G-VSATA อีกเสียง^^"

Comment

ขาย 80g เอาเงินเพิ่มแรมเป็น 1g*2 ครับ (เห็นว่าจะใช้ ออนบอร์ด)

Comment

เออ แล้ว Need ที่ว่า คงไม่ใช่ Prosreet นะครับ เพราะออนบอร์ดที่ท่านต้องการ คงไม่เพียงพอ(carbon ก็ไม่รอด)

Comment

ผมคิดว่าจะเอา ASrock Alive NF6G แหละครับ ถูกแล้วคุ้มนะถ้าไม่ OC อ่ะ

แต่มีอีกคำถามนึงครับ สาย แปลง ide -sata มันราคาอยู่ที่เท่าไหรครับ หาซื้อที่ พันทิพ หรือ ตะวันนาได้มั้ยครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ

Comment

asrock ด้วยคน

Comment

ยันอีกคน ใช้อยู่

Comment

ไปตาม เทคโนมากไปไม่ดีน่ะ

ผมว่าคุณเอาเงินไปซื้อซิงค์แล้วocหรือเพิมเเลมฮาร์ดดิสดีกว่ามั้ยคับ ประหยัดกว่ากันเยอะ คอมมันพัฒนาไปเลื่อยๆๆตามมันไม่ไหวหรอก เครื่องคุณมันก็แจ่มอยู่แล้วอ่ะคับ ถ้าคุณไม่เล่นเกมหนักๆๆๆอ่ะนะคับเสียดายตังค์6000กว่าบาท

Comment

Working...
                              X