Announcement

Collapse
No announcement yet.

P5K Bios downgradable ไม่ได้????

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• P5K Bios downgradable ไม่ได้????

รบกวนถามผู้ใช้ P5K อยู่ ท่านสามารถ downgradable bios ได้ป่าวครับ

คือตอนนี้ผมใช้ bios version 0803beta อยู่รู้สึกไม่เสถียน
    อยากกลับไปใช้ version 0704 แต่ตัวโปรแกรม asus update ขึ้น massage ว่า
    Warnning! THe BIOS image can't use in motherboard. (The EEPROM Type incompatible)

ใครเป้นบ้างครับ ท่านไหนรู้วิธีแก้ไขบ้าง

ไปที่ Option ของโปรแกรม Asus Update ติ๊กให้สามารถ แฟลช BIOS ตัวต่ำกว่าที่ใช้ได้แค่นั้น ละ

Comment

ผมทำแบบนั้นแล้วอะครับแต่ตัวโปรแกรมมันไม่ แฟลช ทับให้อะครับขึ้นข้อความตามที่บอก - -

Comment

Originally posted by fluzzy View Post
        ผมทำแบบนั้นแล้วอะครับแต่ตัวโปรแกรมมันไม่ แฟลช ทับให้อะครับขึ้นข้อความตามที่บอก - -
        ^^"
        หนักเอาการ รอท่านที่ชำนาญ เกี่ยวกับ BIOS ต่อไป อะ

Comment

ผมเคย downgrade bios ผ่าน windows ไม่ได้ เลยต้อง ไป downgrade ใน bios เอาครับ โดยการ copy file bios ใส่ลงไปใน flashdrive (handy drive, thumb drive) แล้วเข้าไปในbios โดยกด del ตอน เครื่อง boot ขึ้นมา เข้าไปที่ menu Tools----> Asus Ez Flash 2 แล้วก็เลือกไฟล์ bios ใน flash drive ที่เรา copy ไว้ แล้วก็ downgrade ได้ครับ หรือว่าถ้ามี แผ่น floppy disk ก็ copy ไฟล์ bios ใส่ลงไปในแผ่น floppy ก็ได้ครับ ลองทำดูครับ ผมใช้ board p5k-e wifi คงน่าจะมีเมนูคล้าย ๆ กัน ครับ

Comment

ทุกวันนีโปรแกรมส่วนมากมันไม่ยอมให้ drowngrade อ๊ะป่าวหว่า

Comment

downgrade ต้องทำใน dos ครับจะทำได้

Comment

บอร์ด Asus ตัวอื่นผมเคยใช้โปรแกรม downgrade ในวินโดว์ได้นะครับ

แต่เพิ่งมาเจอกับ P5K ทำไม่ได้ - -

ลองใช้ EZ Flash2 ใน Bios ก็ไม่ได้เหมือนกันครับ

Comment

สงสัยต้องลองกลับไปใช้ dos ดู

Comment

ต้องไปแฟลตผ่าน DOS แท้ๆนะครับ แล้วก็ไปหาโหลดไฟล์ AFUDOS เวอร์ชันเก่าๆมาด้วยนะครับ ถ้าใช้ AFUDOS
                    เวอร์ชันใหม่ๆ มันก็จะไม่ยอมให้ Down Grade อยู่ดีครับ รับรองว่าวิธีนี้ได้แน่นอนครับ

ลองค้นๆดูเลยเอามาฝากด้วยเลย ไม่ต้องไปหาหละ AFUDOS เวอร์ชันโบราณ อิอิ
                    Attached Files

Comment

Originally posted by ZoLKoRn View Post
                      ต้องไปแฟลตผ่าน DOS แท้ๆนะครับ แล้วก็ไปหาโหลดไฟล์ AFUDOS เวอร์ชันเก่าๆมาด้วยนะครับ ถ้าใช้ AFUDOS
                      เวอร์ชันใหม่ๆ มันก็จะไม่ยอมให้ Down Grade อยู่ดีครับ รับรองว่าวิธีนี้ได้แน่นอนครับ

ลองค้นๆดูเลยเอามาฝากด้วยเลย ไม่ต้องไปหาหละ AFUDOS เวอร์ชันโบราณ อิอิ
                      ขอบคุณครับ ขอลองโหลดไปใช้ล่ะครับ

Comment

เสนอวิธีแบบที่ผมเคยใช้ครับ แต่เสี่ยงหน่อย ไม่ค่อยอยากแนะนำ ลองดูวิธีอื่นก่อนดีกว่าครับ
                        ถ้าไม่ได้จริง ๆ ให้แฟลชบนดอส เอาเวอร์ชั่นที่อยู่ในเมนต์บอร์ดปัจจุบันนั่นแหละครับ เพราะตัวอื่นมันจะไม่ยอมให้แฟลช ตอนที่กำลังแฟลช ให้ปิดสวิตช์หรือชักปลั๊กออก แล้วเปิดเครื่องใหม่ ทีนี้ไบออสมันจะถามหาฟล็อบบี้ดิส หรือแผ่นซีดีที่มีไบออส ให้ใส่แผ่นไดรเวอร์เมนต์บอร์ดเข้าไป ใส่แล้วกด enter ครับ แล้วมันจะแฟลชไบออสจากแผ่น เป็นไบออสเวอร์ชั่นเก่า เป็นอันจบ ทีนี้เราก็แฟลชเวอร์ชั่นไหนก็ได้แล้วครับ

Comment

ลองทำใน dos ดูครับ

Comment

--*

Comment

ผมก็เป็นครับแต่ผมมีวิธีของผมใช้โปรอับเดทนั้นและครับตอนเลือกไบออสก็ให้เลือกเป็นแบบ.zipครับได้ตลอดครับ
                              แต่ถ้าแตกไฟร์แล้วนำมาอับมันจะไม่ให้อับครับ
                              โชคดีนะครับลองทำดูก็ได้ไม่เสียหายครับ

Comment

Working...
                              X