overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 12 of 12

Thread: ตัว volum control เสีย ซ่อมได้ไม๊ครับ Creative 2.1 soundwork digital

OverclockZone Member

Default ตัว volum control เสีย ซ่อมได้ไม๊ครับ Creative 2.1 soundwork digital

คือตัวมันเองเป็นปุ่มเปิด ปิดด้วยครับ ปัญหาคือ เปิดเสียงติดปกติ แต่เสียงจะค่อยๆดังๆ
    เป็นตัว sound work digital 2.1 เก่ามากกกแล้วครับ แต่เสียงทุ้ม แน่นดีจริงๆ

มันมีแยกขายเฉพาะสายที่ว่า หรือมีที่รับซ่อมไม๊ครับ เพราะอุปกรณ์อื่นๆ ยังไม่เสียเลย
    จะทิ้งก้อเสียดาย

OverclockZone Member tomahok's Avatar

ของผม Notebook volum control แบบหมุนๆ เสียมันไม่มีเสียงต้องเอากระดาษยัด ถามราคาซ่อม 1000ทิพย์ รา1000-3000 แพงฉิบเค้าบอกซ่อมไม่ได้ไม่คิดเงิน เลยซ่อมเองซ่ะเลย(เหมือนจะซ่อมไม่ได้ เพราะหาโวลุ้มรุ่นเดียวกันไม่ได้)เลย ถอดเครื่องเองกับเพื่อนเอา ชื้อ R มาต่อตรงเลย ที่ขั้ว R/L เลย ซื้อ R 4 ตัว 4 บาท ปรับเสียงที่windows อย่างเดียว แจ๋มเลยไม่ต้องค่าซ่อมเป็นพัน สรุป เสียค่า ซ่อม 104 บาทเพราะให้เลี้ยงข้าวเพือนมาช่วยซ่อมให้ อิอิ
    Last edited by tomahok; 9 Dec 2007 at 09:45:16.

Quote Originally Posted by tomahok View Post
    ของผม Notebook volum control แบบหมุนๆ เสียมันไม่มีเสียงต้องเอากระดาษยัด ถามราคาซ่อม 1000ทิพย์ รา1000-3000 แพงฉิบเค้าบอกซ่อมไม่ได้ไม่คิดเงิน เลยซ่อมเองซ่ะเลย(เหมือนจะซ่อมไม่ได้ เพราะหาโวลุ้มรุ่นเดียวกันไม่ได้)เลย ถอดเครื่องเองกับเพื่อนเอา ชื้อ R มาต่อตรงเลย ที่ขั้ว R/L เลย ซื้อ R 4 ตัว 4 บาท ปรับเสียงที่windows อย่างเดียว แจ๋มเลยไม่ต้องค่าซ่อมเป็นพัน สรุป เสียค่า ซ่อม 104 บาทเพราะให้เลี้ยงข้าวเพือนมาช่วยซ่อมให้ อิอิ
    ซ่อมให้ผมได้ไม๊ครับ แบบว่าทำเองไม่ได้แน่นอน r คืออะไรครับ
    เอาไปให้แถวบ้านหม้อ หรือ อมร ทได้ไม๊ครับ

OverclockZone Member เอ๊ะยังไง's Avatar

r คือตัวต้านทานครับ

OverclockZone Member sawimat's Avatar

ผมก็เสียที่ปรับเสียง 5.1 T5400 ว่าจะเอาไปซ่อม

OverclockZone Member darkjinzo's Avatar

Quote Originally Posted by เอ๊ะยังไง View Post
    r คือตัวต้านทานครับ
    r= ตัวต้านทานมีหน่วยเป็นโอห์ม
    i= ค่า แอมแปร์
    v= โวลต์
    p=วัตต์
    w=จูล

แหะๆ นอกเรื่องไปหน่อย

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

เขาคิดกันเเพงจัง Volumnราคาไม่เเรงน่ะครับ คงจะไม่เป็นเเบบHi-endหรอก ถ้าเเบบนั้นก็สมควรเเพงอยู่

OverclockZone Member tomahok's Avatar

Quote Originally Posted by mrchosit View Post
    เขาคิดกันเเพงจัง Volumnราคาไม่เเรงน่ะครับ คงจะไม่เป็นเเบบHi-endหรอก ถ้าเเบบนั้นก็สมควรเเพงอยู่
    ราคาค่าเปิด เครื่องNotebook มั่งคับ เซ็งเลยครับตอนถามราคาเค้าบอกว่าโวลุ่มไม่เหมือนกันต้องหาก่อน ยิ่งถามยิ่งแพงเลยจัดการชำแหละเครื่องเองเลยครับ เอาเพื่อนที่เป็นช่างซ่อมอิเล็กมาช่วยทำครับ

r หน้าตาใช่ที่มีปลายแหลม 2 ด้าน
    ตัวทรงกระบอกเล็กๆ เม็ดถั่วเขียว ใช่ไม๊ครับ

เมื่อคืนเปิดดู เจอตัวที่ว่า 3-4 ตัว

มีตัวโตเท่า C ที่อยู่ในเมนบอร์ด ตัวเดียว เป็นปุ่นปรับเสียงด้วย
    ว่าจะถอดไปให้ช่างบ้านหม้อเปลี่ยนตัวที่ว่านี้ดูครับ

OverclockZone Member art2_th's Avatar

ง่ายๆ ครับ ตัวต้านทานแบบปรับค่าได้ มีขายทั่วไปตามร้านขายอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์
    หาซื้อมาเปลี่ยนได้ครับ...........ง่ายๆเอง หรือถ้าไม่เข้าใจก็เปิดศึกษาการทำงานในเว็ปได้ครับ

OverclockZone Member PoUnD's Avatar

ใช้รุ่นเดียวกัน แต่แปลกตรงที่พอใช้ออนบอร์ดจะมีอาการเดี๋ยวดัง เดี๋ยวเบา แต่ถ้าใช้ซาวการ์ดแยก จะดีตลอด

พอแกะซัพ ผมเจอบางอ้อ เพราะใส้ในมันมีฉี่หนูมันเคลือบแผง ผมก็จัดการเช็ดๆขัดๆ ตอนนี้ก็อาการหายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ
    ตอนนี้ไม่ว่าจะเป็นซาวการ์ดออน ไม่ออนก็หายละ (คือไม่มีความรู้เรื่องC เรื่องR อะไรเลย รู้จักแต่X อย่างเดียว)

รูเบสมันใหญ่ หนูเข้าไปทำรังได้เลย

OverclockZone Member layjung's Avatar
    บางบัวทอง นนทบุรี

ใช้อยู่เหมือนกัน แต่ขุดได้ลึกจริงๆ

Bookmarks

Bookmarks