Announcement

Collapse
No announcement yet.

*-*แนะนำsoundcard สำหรับแต่งเพลงหน่อย*-*

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• *-*แนะนำsoundcard สำหรับแต่งเพลงหน่อย*-*

คืออันนี้เพือนมันไม่มีความรู้เรื่องคอมเท่าไหร่ บอกว่าอยากได้ ปัญหาคือมันใช้ซาว์ด vibra ตัวเก่าแล้ว รู้สึกว่าทำงานไม่ได้ดังใจ คือเสียงอาจไม่ได้ แล้วอีกอย่างที่อยากได้คือ มันไม่ชอบการไปเสียบสาย แจ็ค ด้านหลังคอมครับ อยากได้ panal ด้านหน้า ไม่ทราบว่ามีตัวไหน ที่แนะนำ ราคาไม่เกิน 6000 พันครับ เน้นทำเพลง

สวัสดีคับ ผมก็เป็นคนทำเพลงเหมือนกันคับ แต่บอกได้เลยว่า ซาวด์การ์ดที่ใช้กับคอมนั้น ไม่แนะนำเอามาทำเพลงอย่างยิ่งคับ เพราะไดร์เวอร์ของ ซาวด์/คอม จะไม่ค่อยสนับสนุนค่าดีเลย์(Latency)ที่ต่ำๆคับ

ยังไงงบ6000 ลองไปแวะๆ ดูที่เวปนี้ดีกว่าคับ ผมก็ซื้อของจากร้านนี้(แต่ไม่ได้มาโฆษณาให้นะ) พอดีร้านอยู่ใกล้บ้านคับ

http://www.proplugin.com/product_32872_th

แต่...ถึงผมจะพูดแบบนี้ แต่เมื่อก่อนผมก็ใช้การ์ด Sound Blaster Live 5.1 ทำเพลงอยู่เหมือนกันคับ โดยใช้ไดร์เวอร์ http://www.asio4all.com/ 2.8 ออกใหม่ แต่ยังBeta 2.7ตัวเต็ม ไดร์เวอร์ตัวนี้ออกแบบมาให้คนที่ใช้ การ์ดพวก Sound Blaster5.1 ถึง Audigy 2(ประมาณนี้) สามารถปรับค่าดีเลย์ให้เหมาะสมได้คับ

Comment

คนทำเพลงคุยกัน ผมทำเว็บขอเอาข้อมูลไปศึกษาด้วยครับ

Comment

คนทำเพลง คนทำเวปคุยกัน ผมคนทำอะไรไม่เป็น ขอศึกษาข้อมูลด้วยครับ

Comment

ใช้ ESI Juli@ อยู่อะคับ

เสียงก็โอนะคับ (ทำเพลงอย่างเดียวเลยจิงๆ) เล่นเกมส์ดูหนังอย่าไปนับคับ 55+ บรรยายไม่ออกเลย(มันเน้นทำเพลง,ฟังเพลงนิดหน่อย) Monitor แท้ๆเลย

สลับ Input / Output ได้ แต่บอกไว้ จาก ค.คิดเห็นส่วนตัวผม มัน = =" ไขง่ายไปหน่อยอะคับ ฮ่าๆ

ตอนนั้นผมซื้อ Pro plug-In อะแหละ 6,600.- ราคาตัวนี้ไม่ค่อยลงคับ หลายๆร้านเลยฮ่าๆ (ราคาประมาณนี้มานานแสนนาน)

Pro plug-in อยู่ ถานีใต้ดินลาดพร้าวคับ อยู่แถวๆคาร์ฟูลน่ะ = =" ราคาต่อรองยากนิดนึง คนขายเป็นแขกอะคับ
          ถ้าซื้อลองคุยกับคุณน้าผู้ ญ ดูคับ คุยดีมั่กมาย คนอื่นไม่ค่อยอยากคุย คุยมะค่อยดี - -"

ผมใช้กับ Logic / Sound Forge เป็นหลักๆน่ะคับ เสถียรดี ไม่มี Delay ทำงานได้จับฉ่ายจิงๆ

ส่วน Input มีหมดนะคับเห็นตัวการ์ดไม่ต้องกลัว มีหัวแยกมาอีก สังเคราะห์ MIDI เนียนๆเลย(สำหรับผม กับราคาเท่านี้นะ)

ส่วนการ Monitor เพื่อสังเคราะห์นั้น แล้วแต่พอใจคับ ว่าจะสังเคราะห์ให้เพราะขนาดไหนอย่างไร จำเป็นมากมั้ย ถ้าค่อนข้างเน้น ก็หาหูฟังเอาก็ได้คับ
          หูก็มีที่ส่วนตัว(ของผมเอง)แนะนำให้ใช้ก็
          Sennheiser HD202 ประมาณ 1,3xx.-
          AKG K66 ประมาณ 1,9xx.-
          ตัวไหนก็ลองฟังๆดูคับผม ว่าคิดว่าตัวไหนเป๊ะสุด เพราะเวลาสังเคราะห์ต้อง Monitor ก่อนแล้วถึงไปปล่อยอีกทีน่ะ

ปล.มันอีกเยอะอะคับ ถ้าไม่เน้นมากก็เท่านี้ก็ได้คับ ไม่ก็ PM ก็ได้คับ (ผมรู้งูๆปลาๆนะ ตอบได้ไม่หมดหรอก)

Comment

คนทำเพลง ทำเว็บ ทำอะไรไม่เป็นคุยกัน ผม.. คิดมุขไม่ออก คิดออกแล้วจะมา Edit แระกัน ขอศึกษาข้อมูลด้วยครับ

5555
            Last edited by soniconline; 12 Dec 2007, 18:45:47.

Comment

Working...
            X