overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 22 12345 ... LastLast
Results 1 to 20 of 437

Thread: 5920g Club

Wink 5920g Club

เชิญเข้ามาแลกเปลี่ยนความรู้กันได้ครับ ของมันดีอ่าน้า ใครใช้5920gขอให้โชคดีเฮ้!!!!!!

OverclockZone Member Loedsak's Avatar

ใช้ได้ ใช้ดี ไม่มีแฮ้ง เครื่องแรง สมรรถนะยอด ลบข้อเสียของ Acer 55XX หมด
    เอาฮีทซิ้งมาวางบน Power Supply จะระบายความร้อยได้ดีขึ้นอีก ลองดิ แรงงง

Acer 5920G-302G16 ใช้งานหนักกว่า PC ที่บ้านอีกตอนนี้ เหอออ

OverclockZone Member

อยากรุ้ว่าโน้ตบุ๊ครวมถึงรุ่นนี้ใช้กับ HARDDISK > EXTERNAL ได้รึป่าวอ่ะคับ ไม่เคยใช้ ถ้าเป็น HARDDISK > NOTEBOOKอ่าได้ อยากได้500 GB. 7200 RPM External USB 2.0 ราคา5,490.00 บาท ของSEAGATEเนี่ย เหมือนเคยคุยกะใครไม่รุ้นะว่าเค้าไว้ใช้กะPCอ่า ช่วยบอกทีนะคับ เพราะผมก็เห็นมานUSB 2.0ก็น่าจะใช้ได้นี่ ถ้ามีความรุ้ไรเกี่ยวกับที่ถามก็ช่วยบอกหน่อยนะคับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member mankind's Avatar

อ่าวันนี่ไปเดินpantipมา แหะๆๆ แต่ยังไม่มี5920หรอกนะครับ แต่จะซื้ออาทิดหน้าแล้วแหละ เลยเอาราคามาช่วยอับเกรดหน่อย

ที่ผมไปเดินดูวันนี้มี 3 รุ่นนะครับ
    ไปเดินมาสามร้านนะครับ JIB CSC BITIT
    302G16
    302G20H << ของหมดทุกร้านเลยอ่าครับ -*-
    302G25Mn

รุ่น 302G25Mn นะครับ
    ร้าน CSC45900 + 1000 บาท ร้าน BITIT ราคา45900 ไม่มี+ 1000 ครับ ของแถมที่ต่างกันคือ หูฟังกับ flashdive

การประกัน เมื่อมีจุดที่ 4 จะให้เครมเลย

ถ้าร้านcsc จะเพิ่ม ภายในหนึ่งอาทิด ถ้ามีแม้แต่หนึ่งจุด เครมได้ทันทีครับ

ทั้งสองร้าน รับปากว่า ถ้ามีปัญหาลงโปรแกรม จะลงให้ฟรี ตลอดแม้จะหมดประกันแล้ว

302G16 43900 ร้านไหนไม่รู้จำชื่อร้านไม่ได้

***** อยากถามนิดนึงครับ เลือกร้านไหนดีหว่า BIT IT กับ CSC เพราะว่า BIT IT มันของcomseven มันสาขาเยอะดี แต่มันไม่ประกันหนึ่งจุดในหนึ่งอาทิด

แล้วถ้าเกิดมีDead 1จุด จะสังเกตุง่ายมากเลยหรือครับ เห็นบางคนค่อนข้างวิตกตรงนี่มาก เพราะว่าผมเล่นคอมมาเกือบจะ 8ปีแล้ว ไม่เคยสนใจเรื่องจุดพวกนี่เลย หรือว่า จอมอนิเตอร์ มันไม่มีครับ มีแต่จอโน๊ตบุค ง ง 555

ถือโอกาศถามกันเลย คนใช้โน๊ตบุครุ่นนี่ ส่วนมากใช้เป้ แบบไหนกัน
    พอดีผมอยากได้แบบสะพายหลัง 555 พูดไปพูดมา ยังไม่มีเครื่องเลย -*-

Quote Originally Posted by Loedsak View Post
    ใช้ได้ ใช้ดี ไม่มีแฮ้ง เครื่องแรง สมรรถนะยอด ลบข้อเสียของ Acer 55XX หมด
    เอาฮีทซิ้งมาวางบน Power Supply จะระบายความร้อยได้ดีขึ้นอีก ลองดิ แรงงง

Acer 5920G-302G16 ใช้งานหนักกว่า PC ที่บ้านอีกตอนนี้ เหอออ
    ซื้อไปตามคำแนะนำคุณ Loedsak ติดใจจิงๆๆ แต่เอาไดว์เวอร์คุณLoedsakโพสไว้มาใช้กับลงXP สะดวก
    สบาย เล่นCrisisกับcall of duty4มันมากๆๆๆ ไม่มีปํญหาแฮงหรืออะไรเลย

OverclockZone Member Alatal2iel's Avatar

มีใครรู้วิี๊ธี oc 5920 มั่งงงง cpu นะ

OverclockZone Member Loedsak's Avatar

อืม...สำหรับ เรื่อง External HDD USB ตอนนี้ผมใช้กะ HDD Notebook 250GB SATA ใส่กล่องจากคุณ ก้อย ChiChi ในหน้าซื้อขายก็ใช้ได้ดีครับไม่มีปัญหาใดๆ ต้องเข้าใจนิดนึงว่า External HDD นั้นตัวของ PC หรือ Notebook
    ไม่สามารถจ่ายกระแสได้เพียงพอกับการกินกระแสไฟฟ้าของ HDD เมื่อเราต่อพ่วงไปหลายๆอุปการณ์
    ดังนั้นสายของ External HDD Notebook USB จึงต้องมี 2 หัวที่เสียบกับ USB เพื่อช่วยเรื่องกระแสไฟฟ้า
    และที่กล่อง External จะมีช่อง DC Adapter เพื่อให้เราต่อกับ Adapter ภายนอกเขียนว่า 5V1A ตรงนี้
    เอา Adapter มือถือ Nokia ใส่แทนได้เลยผมลองละ แต่ถ้าปกติช่อง USB ด้านซ้ายของเครื่องเราว่าง 2 ช่อง
    แล้วของผมใส่ 2 ช่องกระแสไฟพอนะ อีกช่องเดี่ยวๆด้านซ้ายไม่ได้ต่ออะไร ด้านขวาผมต่อ Mouse
    ส่วนที่บอกว่าสำหรับ PC คือถ้าเป็น HDD ขนาด 3.5 หรือ HDD ขนาด 2.5 ที่มีความเร็ว 7200 Rpm อย่างนี้
    ไม่พอแน่นอนครับ ต้องใช้อีกแบบคือแบบหัวเปลือย มี IDE ใหญ่ IDE เล็ก และ SATA ในหัวเดียวกัน ปลายอีกข้างเป็น USB และมี Adapter มาให้อีกตัวนึงจ่ายไฟแยก ตรงนี้เปลือยเลยครับ

สรุปว่า External HDD USB ที่เอามาใช้กะ Acer 5920G ได้ควรเป็นแบบ HDD Notebook ที่มีความเร็วรอบ
    5400 Rpm ส่วนถ้าเป็น 7200 Rpm ต้องต่อ DC Adapter ที่กล่อง ส่วนขนาด HDD PC ไม่เหมาะแก่การพกพา

OverclockZone Member mankind's Avatar

ไหนๆห้องนี่ก็เป็น คลับของ 5920 แย้ว

อยากรบกวนให้คุณLoedsak ช่วยเอาลิ้งไดรเวอร์ตัวเด็ดๆ ของรุ่นนี่ ที่เป็นของXP มาโพสหน่อยสิครับ จะได้เป็นที่รวบรวมเกี่ยวกับ 5920

ขอบคุณครับ

HDD Notebook 250GB SATA ใส่กล่อง เคยเห็นแค่160GBเองอ่ะคับ แล้วที่บอกนี่ราคาเท่าไหร่ ยี่ห้อไร รุนไร รับประกันกี่ปี หาซื้อได้ที่ไหนอ่าคับ อยากได้ไว้เก็บหนังกะตัวลงเกมส์ที่โหลดมาอ่า ไม่อยากลบทิ้งเสียดาย

Cool

โปรดเตรียมยาดมก่อนอ่าน เหอๆๆ

<===== HDD External USB =====>
    HDD ผมซื้อจากเจ้านี้ครับ
    http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=82723

<===== nVidia =====>
    แจก nVidia ForceWare X 169.17 for Windows Vista 32bit
    http://www.laptopvideo2go.com/forum/...howtopic=16428

<===== Driver =====>
    Acer 5920g Driver XP, Vista and Other
    ของยุโรปนะครับ มีหลายๆรุ่นเลยนี่ Vista
    ftp://ftp.work.acer-euro.com/notebook/

และนี่ XP
    ftp://ftp.work.acer-euro.com/noteboo...d/aspire_5920/

----- Wireless Vista Signal drop -----
    สำหรับ Bug Wireless Vistaให้ลงตัวนี้ครับ
    Windows6.0-KB937123-v2-x86.msu
    http://www.microsoft.com/downloads/d...DisplayLang=en

ลงแล้ว Restart ด้วยนะครับ

----- Audio Driver 1.79 ที่นี่เลยครับทั้ง XP และ Vista -----

XP ftp://202.65.194.211/pc/audio/WDM_R179.zip
    Vista ftp://202.65.194.211/pc/audio/Vista_R179.zip

และนี่แบบทั้งบาง
    ftp://202.65.194.211/../pc/audio

<===== ตอบ ๆ ๆ =====>
    เคยไปตอบมากมายที่นี่
    http://forums.overclockzone.com/foru...ght=Acer+5920g

OverclockZone Member nithi's Avatar

เข้ามาเชคชื่อครับ หุหุ

อ่าวท่าน Loedsak เป็น Member แล้วหรอครับ

เข้า club ด้วยคนคับ 5920g-302G25Mn
    ยังไม่มีปัญหาอะไร

OverclockZone Member Alatal2iel's Avatar

ช่วยผมหาวิธี oc cpu 5920 หน่อยครับบบ อยากแรง

อย่าไปทรมานเครื่องมันเลยครับเดวมันจะไปซะก่อน
    ที่เห็น OC การ์ดจอก็ Rivar Tuner อะนะแต่อย่าทำเลย
    สงสารเครื่อง

oc การ์ดจอนี้ ทำไปแล้วครับ 600/1425/500
    แบบว่าไม่ค่อยกลัวเจ๋งเพราะมีประกันอีกยาว

แล้วมีไดรเวอร์ของบลูทูธมั๊ยอ่ะคับ เปิดบลูทุธทีไรมันก็ให้ผมinstall ไดรเวอร์อยู่นั่นแหละ

มันขึ้นว่า"Windows was unable to install your bluetooth peripheral device"งี้อ่าคับ แล้วก็check solutions มันก็ขึ้นอะไรไม่รู้เกี่ยวกับไดรเวอร์โนเกียไรซักอย่าง คือผมใช้N73MEอ่า เหมือนว่ามันมีปัญหากะมือถืออ่า ช่วยทีคับ ขอบคุณคับ

OverclockZone Member superego1g's Avatar

แหะๆเข้ามาเยี่ยมเยียนclub 5920

OverclockZone Member Pokdang's Avatar

ตอนนี้ชาว 5920 ใช้ Forceware ตัวไหนอยู่ครับ ผมใช้ 169.17 แล้วดูมันก้แก้ BUG GAME ไปเยอะเลยนะ แต่ทำไมใช้ powerDVD ดูหนังแล้วมันกระตุกก็ไม่รู้ งง ๆ ลองดูหลาย ๆ ไดร์เวอร์ก็กระตุกหมดครับ เลยงง ๆ ว่ามันไม่ support PowerDVD รึเปล่า เพราะลอง uninstall ละลงใหม่หลายรอบละนะ หรือติดที่เป็น Vista รึเปล่าก็ไม่รู้ หรือว่า PowerDVD ผมมันเก่าไป เพราะผมใช้เวอร์ชัน 6 น่ะครับ ถ้าใครใช้ PowerDVD อยู่ก็ช่วยบอกด้วยนะครับ ว่าใช้ได้รึเปล่า

<===== Driver HD Audio =====>
    ไปถึง 1.83 ละ
    Vista
    ftp://61.56.86.122/pc/audio/Vista_R183.zip

XP
    ftp://202.65.194.212/pc/audio/WDM_R183.exe

<==== Vista Driver ====>
    BlueTooth ผมก็ใช้ตัวเดิมอยู่นะก็ปกตินิ
    ftp://ftp.work.acer-euro.com/noteboo.../vista/Drivers

<==== เรื่องดูหนัง ====>

PowerDVD 7.3 Download
    http://9down.com/Cyberlink-PowerDVD-...16-Full-19951/

ล่าสุดละมั้ง
    เท่าที่ลองดู PowerDVD ดูหนัง Blu-ray แบบ Ext. HDD ได้แต่ไมไม่มีเสียงมะรู้ ผมคิดว่าผม Set ไม่เป็นมากกว่าแต่ใช้ Windows Media Player Classic ที่มากะ K-lite Codec 3.5 ใช้ดุได้สบายๆมีเสียงด้วย
    ส่วน HD-DVD ไม่มีหนังลองแต่ถ้าหนัง HDTV หรือ HDWMV ของ ไมโครซอพท์ เล่นได้ใน PowerDVD เลย

<==== K-Lite Codec ====>
    ล่าสุด
    http://9down.com/K-Lite-Codec-Pack-3...d-Basic-19729/

ตอนนี้ผมก็กะลังลองโปรแกรม Midi Karaoke แบบใช้ Software VSample 3.5.2 เตรียมไว้ร้องเพลงตอนปีใหม่อยู่ หนุกหนานๆ

Page 1 of 22 12345 ... LastLast

Bookmarks

Bookmarks