Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยมานานแล้วครับว่า Aquamark03 นี้ถ้าการ์ดจอเย็นแล้วคะแนนเพิ่มจริงหรือเปล่าครับ??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยมานานแล้วครับว่า Aquamark03 นี้ถ้าการ์ดจอเย็นแล้วคะแนนเพิ่มจริงหรือเปล่าครับ??

ตามนั้นเลยครับ
    เทสโปรตู้ปลานะครับ

ของผมห้องธรรมดา (อุณหภูมิห้อง) 25-30C 8800GTS(g8)ซิ้งค์เดิม 640/920
    E4300@2.8 มันได้คะแนนรวมราวๆ 135,000

ถ้าเล่นห้องแอร์ (เปิดเบอร์ 25 วาเคสใกล้ทางลมแอร์) กลับได้คะแนนราวๆ 145,000 แถม
    Crysis High กระตุกน้อยลงเห็นได้ชัด

แบบนี้ถ้า System เย็นก็จะทำให้การประมวลผลดีขึ้นเป็นเงาตามตัวหรือเปล่าครับ

ปล.ลืมเซฟรูป มัวแต่อี้งอยู่

แต่ยังไง เทส 100 รอบคะแนนก็ออกมาไม่เท่ากันหรอกครับ
    ของผมเทสตอนการ์ด ร้อน-เย็น ไม่ต่างกันเลย -*-

Comment

ผมว่ามันวัดแต่ คอร์ กับ เมม และ cpu

Comment

ความร้อนทำให่ประสิทธิภาพของการทำงานเครื่องใช้ไปฟ้าลดลงครับ ทุกอย่าง ยกเว้น กาต้มน้ำ กระทะไฟฟ้า อิอิ

Comment

ไม่น่าจะเกี่ยว นะ

Comment

คิดว่าถ้ามันไม่ร้อนจนแฮงค์หรือค้างระหว่างการทดสอบ
            จะอุณหภูมิไหนมันก็คงเหมือนๆกัน มันจะเกี่ยวหรอ ไม่รู้เหมือนกัน ไม่เคยเรียนมา
            รอท่านต่อไปครับ

Comment

คือแบบนี้ครับ ปกติ ถ้าจขกท ไม่เอาแอร์เป่า คะแนนที่หายไป มาจาก ระบบทำงานเกินพอกัดเนื่องจากความร้อนที่เกิดขึ้น ทำให้ กระประมวลผลลดลงมากครับ แต่ไม่ถึงขนาด รีสตาทหรือค้าม ที่หลายคนบอกว่า OC มากจา คะแนนเทสตกนั้นแหละครับ

พอมันเย็น มันเลย ทำงานด้วย ภาวะปกติ ครับ เครื่องผมก็เคยเป็น แต่ก็เจอไม่บ่อยครับ เพราะส่วนมาก ไม่ค้างก็ดับไปเลย คะแนนเลยไม่มีผลกันเท่าไร ผ่านก็คือผ่านครับ ไม่ผ่านก็ค้างไปเลย

Comment

*-*

Comment

ก็เหมือนคนอะคับ อากาศไม่ร้อนมากทำงานสบาย ถ้าร้อนมากๆ ก็ขี้เกียจทำงาน

Comment

Originally posted by pattrick View Post
                    ก็เหมือนคนอะคับ อากาศไม่ร้อนมากทำงานสบาย ถ้าร้อนมากๆ ก็ขี้เกียจทำงาน

Comment

เกี่ยวครับ การเหนี่ยวนำของกระแสไฟฟ้าฟ้าจะขึ้นอยู่กับอุณภูมิด้วยครับ
                      ความร้อนจะทำให้ตัวนำไฟฟ้ามีความต้านทานมากขึ้นเมื่ออุณภูมิสูงขึ้น
                      ยกตัวอย่าง สายไฟ ถ้ามีความร้อนมากขึ้น ก็จะเกิดความต้านทานเพิ่มขึ้น
                      ในสายไฟ
                      แต่ CPU จะเทียบกับสายไฟก็คือ เส้นใยเล็กๆที่โยงที่บอกว่า เช่น 1.2 ,1.4 nm
                      ก็คือขนาดของเส้นใยที่โยงเชื่อมตัวระหว่างทรานซิสเตอร์หรืออุปกรณ์หายใน CPU
                      เมื่อมีความร้อนมากขึ้นก็จะมีความต้านทานเพิ่มขึ้น ในการเดินทางของกระแสไฟฟ้าก็จะลดลง
                      ยิ่งถ้าเป็นชิพประมวลผล ความต้านทานเพียงน้อยยยนิดก็ส่งผล ได้มากมาย

อ้างอิงจากที่ผมเรียนจบมา กฎทางไฟฟ้าครับ ถ้าใครอยากรู้เพิ่มเติมก็ลองไปหาอ่าน
                      ดูครับ ผิดพลาดประการใด อย่าว่ากันนะครับ อิอิ

Comment

ถ้าแบบนี้น่าจะเป็นทุกโปรแกรมนะคับนี่ แต่ถ้าไม่ oc อุณหภูมิคงจะไม่มีผลมากหละมั้งคับ (ถ้ามี แปลว่า QC ใช้ไม่ได้ )

Comment

ผมเคยลองแล้ว ไม่แอร์ ตอนเที่ยง กับ แอร์ 25 องศา ตอน 4 ทุ่ม คะแนนเท่าเดิม

Comment

Originally posted by pattrick View Post
                            อากาศเย็นมากๆ ก็ง่วงนอนครับ พาลไม่ทำงานซะเลย

Comment

เหมือนเครื่องยนต์คับ ถ้าร้อนมากๆ จน เกินความร้อนระดับที่มันรับได้ มันก็จะเกิดความร้อนขึ้นสูงทำให้ การเสียดสีของภายในเครื่องยนต์มากขึ้น เพราะความร้อนทำให้เหล็กข้างในขยายตัว มันต้องร้อนแบบพอดีของมันคับ เย็นเกิดไปก็ไม่ดี

Comment

Working...
                              X