Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากOc ผู้รู้ช่วยหน่อยครับ ; E2160+ecs 965t-a

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากOc ผู้รู้ช่วยหน่อยครับ ; E2160+ecs 965t-a

spec
    cpu e2160 1.8 G. bus 800
    mb ecs 965t-a (bios V.1.0i) bus 1066
    ram kington 667 1*2 = 2 g.
    อยากถามว่า Oc ได้ใหมครับผมไม่เห็น bios ว่ามีที่ปรับ FSB เลยครับ
    แล้วต้องทำ Bsel หรือเปล่า
    ถ้าทำได้กรุณาบอกวิธี OC และวิธีทำ Bsel หน่อยครับ
    เห็นเขาทำกันได้ 3.00 G แต่ใช้บอร์ดของasrock(1333) ของผมสามารถทำได้หรือเปล่า
    แล้วได้เท่าไรครับ สัก 2.7 g. ใหวเปล่า อยากได้ FSB 1066 -ขึ้นไปนะครับ(ไม่รู้บอร์ดรับได้แค่ใหน)
    อีกอย่างครับเห็นเขาบอกว่าสามารถใช้ฮีดซิงเดิมได้ ผมขอแค่มันรับใหวไม่ต้องแรงมาก(ตังไม่ค่อยมี)
    เอาเป็นว่าของเดิมอัดได้เท่าไรเอาเท่านั้น
    ผู้รู้ช่วยหน่อยครับ ขอขอบคุณล่วงหน้า มือใหม่อยาก OC เพื่อความสะใจและเพื่อเอาไปทำงาน(บน vista)

ตกลงบอร์ดมันปรับหยั่งบ่ได้ติ.....ไม่เคยใช้บอร์ด ecs ด้วยแฮะ เอิ๊กกกกกกกก

Comment

แล้วมันมีวิธีทำได้เปล่าครับ

แล้วมันมีวิธีทำได้เปล่าครับ ผู้เคยใช้ช่วยบอกหน่อยครับ

Comment

บอร์ดราคาประหยัดอีกตัว
        ชิป 965P น่าจะ OC ได้นะครับ ลองหาดูดีๆ โหมด OCน่าจะมีอยู่แล้วครับ
        ไม่เคยเล่นยี่ห้อนี้ซะด้วย บอกไม่ถูก

Comment

ใช้ bios ของ poenix - Awardbois

ใช้ bios ของ poenix - Awardbois
          ลองหาดูแล้วครับเจออยู่แค่ปรับ FSB ของ RAM กับอันนี้ครับ
          โหมด Frequency/Voltage Control
          เมื่อเข้าไปด้านในมีเมนูดังนี้ครับ
          -Dimm Voltage Control
          -Cpu Voltage Control
          -Auto Detect Pci Clk
          -Spread Spectrum
          -Cpu Host/SRC/PCI Clock
          ผมลองเข้าไป Cpu Host/SRC/PCI Clock ด้านในมีเมนูดังนี้ครับ
          -100/100/33 Mhz
          -133/100/33 Mhz
          -166/100/33 Mhz
          -200/100/33 Mhz
          -266/100/33 Mhz
          -333/100/33 Mhz
          ผมลองปรับ 266/100/33 Mhz แล้ว save แล้ว boot ใหม่มันกลับไปเป็น Default เฉยเลยครับ อยากทราบว่า OC ตรงนี้หรือเปล่าครับถ้าใช่ต้องทำไงครับ อีกอย่างถ้าใช่แล้ว 333/100/33 Mhz มันก็เท่ากับ FSB CPU ไปที่ 1333 Mhz
          แต่ MB บอก spec ว่ารับได้แค่ 533/800/1066 Mhz เอง
          อีกนิดนึงครับค่าพวกนี้เหมือนค่า step ในการทำ bsel หรือเปล่าครับ
          ถ้าใช่ผมยังต้องทำ BSEL หรือเปล่า
          ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกท่าน ที่กรุณาช่วยเหลือครับ

Comment

ดันเพื่อตัวเอง

ดันเพื่อตัวเอง ผู้รู้ทั้งหลายกรุณาช่วยไขให้กระจ่างทีครับ

Comment

เจอแล้วครับถามหน่อยว่าปรับ FSB เท่าไรถึงจะไม่ทรมานมันจนเกินไป
              คือปรับเป็น 266/100/33 Mhz
              แล้วก็ปรับ FSB ขึ้นไปเลื่อยๆครับ
              อยากขอข้อมูลและโปรแกรมที่สามารถตรวจสอบว่ามันทำงานเสถียรหรือว่าด้วยครับไม่ต้องทำ BSEL ด้วย ต้องเพิ่มไฟอะไรเปล่าครับ ผมไปดูจากเวปนอกมานะครับรู้บ้างไม่รู้บ้าง
              ขอขอบคุณผู้รู้ที่ตอบครับ

Comment

อยากช่วยแต่ไม่เคยเล่น ecs ครับ

Comment

Originally posted by pong444444 View Post
                  เจอแล้วครับถามหน่อยว่าปรับ FSB เท่าไรถึงจะไม่ทรมานมันจนเกินไป
                  คือปรับเป็น 266/100/33 Mhz
                  แล้วก็ปรับ FSB ขึ้นไปเลื่อยๆครับ
                  อยากขอข้อมูลและโปรแกรมที่สามารถตรวจสอบว่ามันทำงานเสถียรหรือว่าด้วยครับไม่ต้องทำ BSEL ด้วย ต้องเพิ่มไฟอะไรเปล่าครับ ผมไปดูจากเวปนอกมานะครับรู้บ้างไม่รู้บ้าง
                  ขอขอบคุณผู้รู้ที่ตอบครับ
                  ได้แล้ว..ดีจริง
                  ซัก 333*9 เป็นไงครับ ผมว่า ตระกูล C2D ทุกตัวลากซัก 3Gหน่อยๆกำลังดีครับ
                  ผม E4400ลากอยู่ 333*10 ครับ ได้สุดที่3.6-3.7

Comment

เรียนท่านจอมยุทธ

แบบว่าบอร์ดผมมัน ไฮโซในร่างยาจกน่ะครับ
                    ตอนแรกผมกลัว CPU มันจะเจ้งก็เลยเปิดกรุเอา cel D 340 2.8 Ghz. ไปใส่เพื่อลองความสามารถก่อนว่าเหมือนกับ ASUS หรือเปล่า ปรากฏณ์ว่าปรับอะไรไม่ได้เลยตัวปรับค่าต่างๆถูกซ่อนไปหมดก็เลยกลัวไม่กล้าลองกับ e2160 คิดว่าหมดหวังเสียแล้ว(หลงด่า ECS ในใจว่าห่วยจังไปหลายยกสู้ MB ASrock ราคาถูกกว่าก็ไม่ได้) สุดท้ายก็เลยใส่ e2160 กลับคืน ผมลองปรับ 266/100/33 Mhz แล้วก็ไปที่ cpu feger อะไรนี่แหละ เปิดมามีการปรับค่าต่างๆครบถ้วน(เหมือนบอร์ดราคาแพงเลย)และยังสามารถปรับ bus ได้ทั้งแต่ก่อนมันถูกซ่อนไว้แถมยังสามารถปรับไฟและstab 333/100/33 Mhz ได้ด้วยล่ะ ที่อยากถามก็คือสามารถที่จะปรับไปที่ 333/100/33 Mhz ได้หรือไม่ คือมันจะได้ไม่ตันที่ pci หรือ แรม ใช่หรือเปล่า มันจะดันได้มากกว่า ปรับปรับ 266/100/33 Mhz หรือเปล่า แล้วมีผลกระทบมากหรือเปล่าเพราะของเดิมมัน 200 เองนี่ครับ ขอแค่ไม่ต้องเปลียนฮีตซิงเท่าไรดีครับ
                    สุดท้ายแล้วผมก็เจอว่าทำไมมันถึงซ่อน Cel D ของผมลองอ่านคู่มือมั่วๆ มันบอกประมาณว่า CPU ตระกูล presscort จะถูกปิดค่าตัวนี้ไว้ครับ ฮ่วยของเก่าไม่รับแต่ของใหม่อัดได้เต็ม speed แถมทำ คอสไฟร์ได้ด้วย ราคาตอนนี้ไม่เกิน 2700 บ.
                    ต้องขออภัย ECS มา ณ โอกาสนี้ด้วยที่เคยคิดดูถูก
                    ผู้ใดอยากดูพี่หรั่งเขา OC กันไปดูที่นี่ครับ(แต่มันนานแล้วนา)
                    http://www.toxico-pc.com/review_det.php?p=2&idr=264
                    แปลเผื่อผมด้วยก็ดี

Comment

อัดโลดครับ ผมใช้มา 3 ตัว ยับลงบอร์ดปุ๊บ อัดปั๊บ มันไม่พังง่ายๆหลอกครับ...
                      ตัวที่เคยใช้ และลากใช้งานได้จริง
                      E2140 400*8
                      E6300 450*7
                      E4400 333*10

ลากเยอะๆ อย่าลืมเพิ่มไฟ CPU NB FSBด้วยนะครับ

บอร์ดตัวนี้เมื่อก่อนเคยมีคนมาเสนอ1900-2000 เองมั้ง แต่ไม่เอา เพราะไม่รู้จัก เสียดายจริงๆ..

Comment

ขอบคุณ ท่านจอมยุทธ มากๆครับสำหรับข้อมูล

อยากถามอีกหน่อยครับ แบบว่าตัว step ที่มันสามารถปรับได้ มันเหมือนที่เขาทำ bsel ในบอร์ด asrock 1333 ใช่เปล่าเพราะในบอร์ด asrock 1333 มันไม่มีค่าตัวนี้ให้ปรับใช่หรือไม่ครับ
                        เขาก็เลยไปทำpassในตัวCPU

อีกนิดครับถ้าผมปรับ step มันให้เป็น 333/100/33 Mhz ผมก็จะสามารถเพิ่ม FSB จาก 200 ให้ไปอยู่ที่ 333 โดยที่ แรมและพีซีไอยังอยู่ที่ 100/33 Mhz ผมเข้าใจถูกเปล่าครับ แล้วมันดูงัยครับผมดูไมเป็น ปรับเป็นแค่ FSB กับไฟมันนะครับ แล้วถ้ากรณีนี้ผมไม่ต้องปรับ bus แรมลงให้เป็น 533 ใช่เปล่า ปรับเป็น 667 ได้เลยใช่เปล่าครับ

แล้วถ้าปรับไปที่ 333*9 ต้องปรับไฟเพิ่มเท่าไรดีครับ หรือยังชิวๆไม่ต้องปรับ
                        หรือบอกมาเลยก็ได้ครับว่าปรับอะไรจะได้ปรับตามครับยังไงมันก็ chip 965 คงได้ไกล้เคียงกันมั้งครับ

ขอโปรแกรมเทสหลัง OC หน่อยได้เปล่าครับจะได้อุ่นใจว่ามันเสถียร

ถามมาซะเยอะตอบได้ก็ช่วยตอบหน่อยละกันครับ ขอบคุณมาก กกกกกกกกกก ครับ

Comment

โทดครับ ของผมก็กลับเป็น Default ท่าน Pong444444 ปรับยังไงครับ ขอข้อมูลด้วยครับ

E2160+ecs 965t-a เหมือนกันเลย

Comment

ดันอีกนิด เผื่อมีคนเห็น

Comment

E2160+ecs 965t-a
                              ปรับสเตปเอาครับ ที่333โลด เพิ่มไฟ CPU ด้วยก็ดีครับ

Comment

Working...
                              X