overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 8 of 8

Thread: ขอถามเรื่องการลงdriver notebook ASUSครับ

max726
    Guest

Default ขอถามเรื่องการลงdriver notebook ASUSครับ

ผมใช้รุ่น A8JP อยู่ครับเพิ่งไปซื้อมางานคอมมาร์ทนี้เองครับ
    พอผมลง OS (windows XP) แล้วผมก็ทำการลงdriverตามแผ่นที่มันให้มา ไล่จากบนลงมาล่างตามเวลาที่แผ่นมันautorunขึ้นมา

ผมได้ลงdriver แบบไม่ restart เลยเวลาที่มัน prompted ขึ้นมาว่าให้ restart ตอนนี้หรือตอนหลังไรแบบนั้น เสร็จแล้วพอมาถึงเจ้าตัวปัญหา bluetooth มันก็เกิดอาการลงไม่ได้ขึ้นมา ประมาณว่ามันบอกว่าลงเสร็จแต่เปิดใช้งานไม่ได้ไฟไม่ติดอะครับ พอไปดูใน device manager มันก็มีเครื่องหมายตกใจที่รูป USB พอไปกดอัพเดทdriverให้windowsมันหาเองมันก็เจอbluetoothแล้วทีนี้ก็ใช้งานได้ครับ แต่ผมรู้สึกแปลกๆเลยลงใหม่อีกรอบ format ทิ้งเลย

ทีนี้ผมลงแบบเป็น stepเลยมันบอกให้ restart ทีไรผม restart ตลอด(นานมากกว่าจะเสร็จแค่ Hotfix ก้อ reกัน5รอบแล้ว) มาคราวนี้พอถึงตัว bluetooth มันก็ลงได้ไม่มีปัญหาใช้งานได้เลยหลังจากลง

ผมอยากถามว่าอาการแบบนี้(bluetooth)มันมีปัญหาที่ตัว hardware หรือการลงdriverครับ

แล้ววิธีการลงdriverของพี่ๆน้องๆที่นี่ลงกันแบบไหน ลงแบบรวดเดียวจบแล้ว restart ทีเดียวหรือ restartครั้งต่อครั้งเลย

แล้วขั้นตอนที่ผมบอกไว้ว่าครั้งแรกต้องไปupdate driver ที่ device manager นั้นตัว hardwareมันจะทำงานได้ถูกต้องเหมือนกดคลิ๊กจากแผ่นdriverเลยหรือเปล่าครับ

ยาวไปหน่อยยังไงก็รบกวนตอบด้วยนะครับผม

ถ้ามันมีปัญหาจะได้เอาไปเปลี่ยนเครื่องใหม่ที่ร้านเลย

ขอบคุณมากๆครับ

จขกท
    Guest

ไม่มีใครช่วยบอกstep การinstall driver ผมได้บ้างเลยเหรอคราบบบ ใครที่ใช้รุ่นนี้หรือ asus ช่วยบอกหน่อยครับผมม

จขกท
    Guest

ไม่มีใครตอบเลยจริงๆรึ เอาเป็นว่าพี่ลงกันยังไงก้อได้ครับผม

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

ผมลงแบบที่เดียวจบ ค่อยรีต๊าดครับ ไม่มีปังหาไร บลูทูชจะใช้ได้ก็เื่อเราไปเปิดมันก่อนเป็นครั้งแรก ( ประมาณว่าไปตั้งโปรไฟล์ ให้มัน มันก็จะทำงานเลยคับ )

แต่ตอนลงไดร์เวอร์บลูทูชนี่นานมากๆ นานที่สุดแระ ยังไงรอหน่อยครับ

ส่วนที่มีปัญหาจิงๆคือ ลงไดร์เวอร์ ATI แร้ว เรียก คอนโทลเซนเตอร์ขึ้นมาไม่่ได้ครับ หากเรียกไม่ขึ้นผมลองทำทุกอย่างแร้ว ยังไงก็ไม่ขึ้น ลงใหม่วินโด ใหม่อย่างเดียวครับ หาย งงเหมือนกัน อิอิ ลงมาสามรอบแระ เจอไปรอบเดียว เครื่องท่านอื่นก็เจอเหมือนกัน

อ๋อ ไบออส A8JP v.204 ออกแร้วนะครับ ไปอับเดทซะนะคับ

OverclockZone Member

ให้ลง driver จากแผ่นโดยไม่ต้องผ่าน device manager คับ ผมทำแล้ว ได้ชัว

จขกท
    Guest

Quote Originally Posted by mr_tony View Post
    บลูทูชจะใช้ได้ก็เื่อเราไปเปิดมันก่อนเป็นครั้งแรก ( ประมาณว่าไปตั้งโปรไฟล์ ให้มัน มันก็จะทำงานเลยคับ )

แต่ตอนลงไดร์เวอร์บลูทูชนี่นานมากๆ นานที่สุดแระ ยังไงรอหน่อยครับ

เปิดก่อนนี่หมายถึงยังไงครับก่อนลงdriverรึเปล่าครับที่หมายถึง???

ถ้าใช่ช่วยบอกวิธีsetด้วยนะครับผมว่าให้มันเปิดยังไง

ขอบคุงคับ

OverclockZone Member Alderwood's Avatar
    VTUN // Runway 06

ควรจะ Restart เมื่อมันแจ้งขึ้นมาครับ แล้วก็หลังจากลง Wireless Console แล้ว กด Fn+F2 เปิด Bluetooth ขึ้นมา แล้วค่อยลง Driver Bluetooth
    ปล. ขั้นตอนก่อนหน้าที่จะลง Wireless Console ถ้าไม่ Restart จะไม่สามารถลงได้ เพราะตัว driver ตัวนึงจะไม่ถูกโหลดขึ้น จนกว่าจะ Restart ครับ

bird
    Guest

พวก hotfix ผมลงทีเดียวเลย ไม่ restart ครับ
    แต่ driver พวกอื่นผม ทำตาม step

แต่บาง driver ไม่จำเป็นต้องตาม step เช่น driver mouse , Touchpad และ Lan เป็นต้นครับ

ส่วน modem นั้นอาจจะต้องลง driver audio ก่อน ไม่งั้นไม่ผ่าน

แต่ถ้าจะดีสุดลงตาม แผ่นอ่ะครับ ดีสุดครับ

Bookmarks

Bookmarks