Announcement

Collapse
No announcement yet.

บอร์ดตัวนี้ อัพเดทวิสต้า OEMได้เปล่าครับ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บอร์ดตัวนี้ อัพเดทวิสต้า OEMได้เปล่าครับ..

ตามรูปนะครับ.. ผมดูไม่เป็นครับ....

AliveNF7G-HD720p
    Attached Files

ได้manualเดือน July 2007มา มีวิธีการบอกไว้หน้า9ครับ ว่าต้องการอะไรพื้นฐานบ้าง ปัจจุบันUpdateกับasrock.comก็น่าจะมีเเล้ว

Comment

ใช้OEMได้ไม่ได้เกี่ยวกับเมนบอร์ดด้วยเหรอคับ ผมก็ใช้อยู่ทั้งXpและVista

Comment

Originally posted by qbert View Post
        ใช้OEMได้ไม่ได้เกี่ยวกับเมนบอร์ดด้วยเหรอคับ ผมก็ใช้อยู่ทั้งXpและVista
        เห็นเขาว่ามันเช็ค IDในไบออสนะครับ.. ว่าบอร์ดตัวนี้ให้ใช้กับแผ่น OEMได้หรือเปล่า คือลงได้แต่อาจจะอัพเดทไม่ได้ หรือมีปัญหา ผมก็ไม่ชัดเจนนะครับ..

Comment

รอดูด้วยครับมีแผ่น vista OEM Dell อยู่ไม่กล้าให้มันอัพเดตเพราะคนขายขู่มา

Comment

ไม่เกี่ยวกันเลยนะครับ
            เจ้า Vista OEM ที่คุณใช้กันอยู่ (ของเถื่อน) มันเป็นการจำลอง BIOS ด้วยโปรแกรมแล้วครับ
            (BIOS Emulation) ซึ่งเมนบอร์ดไหนก็สามารถใช้ได้ทั้งนั้น แต่สำหรับเจ้า Vista OEM ของจริง
            ทาง Microsoft จะติดตั้ง Software พิเศษที่ Sign ไว้แล้วด้วย Digital Certificate ของทาง
            Microsoft ไว้กับ BIOS ที่มาจากทางผู้ผลิตเลยครับ

ฉะนั้นกล่าวโดยสรุปคือ เมนบอร์ดรุ่นไหนที่ไม่ได้ขายมาพร้อม Vista มันก็จำเป็นต้องใช้การจำลอง
            ด้วยโปรแกรมให้ Vista คิดว่าเราใช้บอร์ดที่เป็น Signed Vista OEM ครับ การอัพเดทจึงไม่เกี่ยว
            อะไรกัน แต่ทั้งนี้ Microsoft ออกมาให้ข่าวแล้วว่าต่อไปใน Vista SP1 จะไม่สามารถใช้วิธีการนี้
            ได้อีก

Comment

โห พึ่งรู้คับ
              ผ่านมาเก็บ

Comment

Originally posted by LigerZero View Post
                รอดูด้วยครับมีแผ่น vista OEM Dell อยู่ไม่กล้าให้มันอัพเดตเพราะคนขายขู่มา
                ผมไม่รู้อ่ะครับ พอดีไม่ได้ซื้อ โหลดจากบิทมาเป็น Vista64 OEM Dell อัพเดรตทุกวันครับ เปิดอัพเดรตตลอดเลย ไม่เห็นเป็นอะไรครับ

สงสัยโหลดบิทมาแล้วไม่มีคนขู่มั้งครับ อิอิอิ
                เลยอัพเดรตได้ตลอดเลย

Comment

Originally posted by Radioactive View Post
                  เจ้า Vista OEM ที่คุณใช้กันอยู่ (ของเถื่อน) มันเป็นการจำลอง BIOS ด้วยโปรแกรมแล้วครับ
                  (BIOS Emulation) ซึ่งเมนบอร์ดไหนก็สามารถใช้ได้ทั้งนั้น แต่สำหรับเจ้า Vista OEM ของจริง
                  ทาง Microsoft จะติดตั้ง Software พิเศษที่ Sign ไว้แล้วด้วย Digital Certificate ของทาง
                  Microsoft ไว้กับ BIOS ที่มาจากทางผู้ผลิตเลยครับ

ฉะนั้นกล่าวโดยสรุปคือ เมนบอร์ดรุ่นไหนที่ไม่ได้ขายมาพร้อม Vista มันก็จำเป็นต้องใช้การจำลอง
                  ด้วยโปรแกรมให้ Vista คิดว่าเราใช้บอร์ดที่เป็น Signed Vista OEM ครับ การอัพเดทจึงไม่เกี่ยว
                  อะไรกัน แต่ทั้งนี้ Microsoft ออกมาให้ข่าวแล้วว่าต่อไปใน Vista SP1 จะไม่สามารถใช้วิธีการนี้
                  ได้อีก
                  งั้น vista ที่ผมโหลดบิทมาติดตั้งกับเครื่อง มันก็จำลองมาด้วยโปรแกรมแล้วงั้นใช่เปล่าครับ..

งั้นถ้าเราไปได้ vista OEM ของแท้ คงเอามาลงบอร์ดทั่วๆไปไม่ได้ใช่เปล่าครับ..

งั้นแผ่นที่โหลดมา เขาทำยังไง ใครทำครับ ข้อนี้อยากรู้แค่คร่าวๆ นะครับผม..

Comment

Originally posted by Radioactive View Post

ได้อีก
                    ผมอยากรู้อีกข้ออ่ะครับ ของผมเป็น Vista64 OEM ของ Dell ที่โหลดบิทมา

มันของแท้หรือของเทียมกันครับ ชักอยากจะรู้

Comment

อืมๆขอบคุณมากครับ

Comment

Originally posted by Drunk View Post
                        ผมอยากรู้อีกข้ออ่ะครับ ของผมเป็น Vista64 OEM ของ Dell ที่โหลดบิทมา

มันของแท้หรือของเทียมกันครับ ชักอยากจะรู้
                        ของเทียมครับ จริงๆมันก็คือ Windows Vista 64 บิท ที่มีการใส่โปรแกรมจำลอง BIOS ของ
                        Dell และใส่ OEM Logo ที่เราจะเห็นว่าเป็นยี่ห้ออะไรตอนดู System properties เอาไว้แล้ว
                        นั่นเองครับ
                        Last edited by Radioactive; 12 Dec 2007, 20:25:57.

Comment

Originally posted by hornetpc719 View Post
                          งั้น vista ที่ผมโหลดบิทมาติดตั้งกับเครื่อง มันก็จำลองมาด้วยโปรแกรมแล้วงั้นใช่เปล่าครับ..

งั้นถ้าเราไปได้ vista OEM ของแท้ คงเอามาลงบอร์ดทั่วๆไปไม่ได้ใช่เปล่าครับ..

งั้นแผ่นที่โหลดมา เขาทำยังไง ใครทำครับ ข้อนี้อยากรู้แค่คร่าวๆ นะครับผม..

ถูกต้องคร้าบบบบบ ผมใช้ NB ของ Toshiba อยู่ แผ่นที่แถมมา มันก็เป็น OEM ของแท้ซิ่งสามารถ
                          ใช้งานได้กับ BIOS เฉพาะรุ่นเท่านั้น เมื่อคุณนำแผ่นนี้ไปติดตั้งกับเครื่องอื่นก็ทำไม่ได้ (เพราะมันล็อค
                          ไว้ตั้งแต่ระบบตรวจสอบการติดตั้ง) ผมเลยนำไปติดตั้งเครื่องอื่นด้วยการ Ghost ซึ่งสามารถเปิด
                          ใช้งาน WIndows ได้ แต่มันจะขึ้นว่า This product is not activated

เขาใช้การรวมโปรแกรมจำลองเข้าไปในส่วนของการติดตั้งเลยครับ (เหมือนกับการทำแผ่นแบบ
                          slip stream ที่พอใส่แผ่นเข้าไป มันก็จะจัดการลงโปรแกรมทุกอย่างให้กับเราครับ) ซึ่งมันก็คล้าย
                          การการโมแผ่นพวก Windows XP dark Edition นั่นหล่ะครับ

สามารถอ่านข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่
                          http://keznews.com/2745_Paradox_acti...or_32bit_Vista
                          http://keznews.com/2663_Microsoft_Co...OEM_BIOS_Crack
                          http://keznews.com/2890_Vista_Loader...Crack_Emulator

Comment

ถูกต้องคร้าบบบบบ ผมใช้ NB ของ Toshiba อยู่ แผ่นที่แถมมา มันก็เป็น OEM ของแท้ซิ่งสามารถ
                            ใช้งานได้กับ BIOS เฉพาะรุ่นเท่านั้น เมื่อคุณนำแผ่นนี้ไปติดตั้งกับเครื่องอื่นก็ทำไม่ได้ (เพราะมันล็อค
                            ไว้ตั้งแต่ระบบตรวจสอบการติดตั้ง) ผมเลยนำไปติดตั้งเครื่องอื่นด้วยการ Ghost ซึ่งสามารถเปิด
                            ใช้งาน WIndows ได้ แต่มันจะขึ้นว่า This product is not activated

เขาใช้การรวมโปรแกรมจำลองเข้าไปในส่วนของการติดตั้งเลยครับ (เหมือนกับการทำแผ่นแบบ
                            slip stream ที่พอใส่แผ่นเข้าไป มันก็จะจัดการลงโปรแกรมทุกอย่างให้กับเราครับ) ซึ่งมันก็คล้าย
                            การการโมแผ่นพวก Windows XP dark Edition นั่นหล่ะครับ

สามารถอ่านข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่
                            http://keznews.com/2745_Paradox_acti...or_32bit_Vista
                            http://keznews.com/2663_Microsoft_Co...OEM_BIOS_Crack
                            http://keznews.com/2890_Vista_Loader...Crack_Emulator

ขอบคุณมากมายเลยนะครับ.. สว่างคาตา.. งั้นขอใส่แว่นก่อนนะครับ

Comment

ความรู้ แจ่มมากๆครับ

Comment

Working...
                              X