Announcement

Collapse
No announcement yet.

การทด 1:1 คือยังไงเหรอครับ แล้วปกติผมปรับ แค่ตัวคูนกับ bus นี่เรียกทดเท่าไรเหรอ - -

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การทด 1:1 คือยังไงเหรอครับ แล้วปกติผมปรับ แค่ตัวคูนกับ bus นี่เรียกทดเท่าไรเหรอ - -

อยากรูความหมายน่ะครับ ว่า 1-1 คือ คิดกับอะไร และมันทำไมต้อง1-1 อะ

การทดแบบ 1:1 คือการทำให้บัสแรมกับบัส cpu วิ่งไปพร้อมกันครับ ถ้าเป็น cpu ของ AMD บัสปกติจะเป็น200 ถ้าเราจะทด1:1ก้อคือปรับแรมให้เป็น400ครับ พอเราปรับบัส cpu ขึ้นบัสแรมก้อจะวิ่งเท่ากันครับ

Comment

ทำไม????
      -การทด 1:1 มีจุดประสงค์หลักๆคือให้ cpu สามารถลากได้แบบสุดๆโดยไม่ต้องห่วงว่าแรมบ้านๆจะตันซะก่อน

Comment

คือการทด400 นี่เอง ผมนึกว่าต้องไปปรับอะไร

m2n-e จะเอา gskill1g*2 /800 cl4 ไหวไม๊ง่ะ

Comment

ไหวครับ

Comment

ไม่ได้ตายตัวว่าจะทดที่ 400 นะ ขึ้นกับแรมที่ใช้ด้วย
            แรม

800 ทด 400

667 ทด 333

533 ทด 266

Comment

งั้นหมายความว่าจริงๆแล้วถ้าแรมมันเร็วกว่าก็จะดีกว่าด้วยหรือป่าวครับ อย่างของผมตอนนี้มันเป็น 5:6

Comment

Originally posted by ratth View Post
                งั้นหมายความว่าจริงๆแล้วถ้าแรมมันเร็วกว่าก็จะดีกว่าด้วยหรือป่าวครับ อย่างของผมตอนนี้มันเป็น 5:6
                แน่นอนง่ะที่ว่าแรมวิ่งที่บัสสูงกว่าย่อมได้เปรียบกว่าแน่(ในกรณีที่ cpu วิ่งเท่ากัน) แต่มันจะติดที่ว่าแรมคุณวิ่งไหวมั้ย ถ้ามันลากบัสโหดๆได้ก็จัดโล้ด

Comment

มีแรมbus800 ทดแบบ1-1 ,เป็น400

busแรมจริงเหลือ200 ลากbus cpu เพิ่มมาได้100 รวมbusแรมที่ได้เป็น300 แบบนี้จะคุ้มมั้ยคับหรือมีหนทางรึเปล่าคับ

ช่วยแนะนำหน่อยคับ ขอบคุณครับ

Comment

เพิ่งหัด OC เหมือนกัน คือของผม M2N มันมีให้เลือกแค่ 400 533 667 และ 800 แรมของผม 1/667 x2 แล้วผมต้องปรับเป็น 400 หรือป่าวครับ คือว่า ผมลองปรับดู 533 จบเห่ 667 ยิ่งแล้วใหญ่ เลยปรับเป็น 400 ที่บัส 250 ถึงจะได้น่ะครับ บัสมากกว่านี้ ดูไม่เสถียรเท่าไหร่

สเป้ค
                    athl 64 3000+ am2
                    M2N (nforce 430)
                    Kinston 1/667 x2 (ชิพ samsung)

Comment

Originally posted by MAMA View Post
                      มีแรมbus800 ทดแบบ1-1 ,เป็น400

busแรมจริงเหลือ200 ลากbus cpu เพิ่มมาได้100 รวมbusแรมที่ได้เป็น300 แบบนี้จะคุ้มมั้ยคับหรือมีหนทางรึเปล่าคับ

ช่วยแนะนำหน่อยคับ ขอบคุณครับ
                      อันนี้เริ่มงง คงต้องดูที่ cpuz อีกทีแล้วหละ ถึงจะกำหนดสูตรได้

Originally posted by ปฐมวงศ์ View Post
                      เพิ่งหัด OC เหมือนกัน คือของผม M2N มันมีให้เลือกแค่ 400 533 667 และ 800 แรมของผม 1/667 x2 แล้วผมต้องปรับเป็น 400 หรือป่าวครับ คือว่า ผมลองปรับดู 533 จบเห่ 667 ยิ่งแล้วใหญ่ เลยปรับเป็น 400 ที่บัส 250 ถึงจะได้น่ะครับ บัสมากกว่านี้ ดูไม่เสถียรเท่าไหร่

สเป้ค
                      athl 64 3000+ am2
                      M2N (nforce 430)
                      Kinston 1/667 x2 (ชิพ samsung)
                      กดทดบัสของ amd จะใช้ศัพท์ไม่เหมือน intel เน้อ ดังนั้นให้เราอิงบัสเดิมๆของแรมเป็นหลักก่อน ลองทดเป็น 533 แล้วสังเกตุดูบัสของแรมที่มันขึ้นหลังจากการปรับ ว่ามันวิ่งที่บัสเท่าไหร่ เกินค่าปกติมันมากมั้ย หากมากก็ต้องอัดไฟมันเพิ่ม แล้วค่อยดูรายละเอียดใน cpuz อีกที ไม่งั้นตอบไม่ถูก

Comment

ขอบคุนครับ เด่วจะลองดู

ปล.ผมใช้ m2n-e อยุ่ ถ้าเปลี่ยนเปลี่ยนเปน อะไรดีครับ ไปดูมา

abit an9 4700
                        กับ dfi รุ่นใหนไม่รู้ง่ะ chip NF570 ราคา 4500

รึว่ารุ่นแนะนำไม๊อะครับ

Comment

ความสามารถมันก็แจ่มพอตัวนะงับ หากเกิดอาการเบื่อหรืออยากเปลี่ยนจริงก็ค่อยว่ากันอีกทีดีกว่า ลองเล่นกะมันให้ละเอียดขึ้นกว่านี้ แล้วบางทีคุณอาจลืมมันไม่ลง(หรือเร็วกว่าเดิมหว่า)

Comment

กำ

Comment

เอาแบบที่ผมบอกนะดีแล้ว

Comment

Working...
                              X