Announcement

Collapse
No announcement yet.

เป็นที่ Ram หรือ M/B

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เป็นที่ Ram หรือ M/B

ผมใช้ M/B Maximus Formula อ่ะเวลาบูทเครื่องมันจะฟ้องว่าบูทแรมค้างอ่ะคับ ผมต้องมาดันแรมใหม่ และบูทใหม่ถึง บูทเครื่องขึ้นอ่ะคับ ไม่รู้เป็นที่ M/B หรือ แรมมันไม่ดี เคลมได้ไหมอ่ะรำคาญอ่ะ รอบกวนขอคำแนะนำด้วยคับ

งง ครับ
    -------
    จากที่อ่านที่บอกมาหมายถึง เปิดเครื่องทุกครั้งต้องถอดแรมออกมา แล้วยัดเข้าไปใหม่ใช่ไหมครับ

Comment

ไม่ต้องถอดคับแค่กดเข้าไปอ่ะคับ
      -0- คือ Maximus Formula มันมีไอ้ตัวเล็กๆที่จะโชว์เวลาบูทเครื่องอ่ะคับ แล้วมันค้างอยู่ Dmt Ram อ่ะคับ(ไม่รู้พิมถูกป่าว) ผมก็เลยไปกดที่ตัวแรมให้เหมือนมันแน่ๆขึ้นคับ แล้วถึงบูทเครื่องใหม่มันจึงบูทเครื่องติดอ่ะคับ ถ้าไม่กดแรมมันไม่บูทอ่ะคับ ผมก็มั่วๆๆทำไปให้มันติดก่อนอะคับ
      Last edited by ExSoCIs; 11 Dec 2007, 14:25:55.

Comment

อาจจะเป็นที่บอดคับ ลองเอาแรมไปใส่เครื่องอื่นดูคับ^^"

Comment

เด๋วต้องหาเครื่องลองแรมก่อน คอมตัวเก่ามันเป็น DDR1 - - ขอบคุณทุกๆท่านครับ
          เด่วต้องกลับไปลอง ยังไม่ค่อยรู้เรื่องคอมเท่าไร เด่วมารบกวนเรื่อยๆคับ

Comment

ลองเครื่องเดิม แต่ RAM ช่องอื่นดูก่องก็ได้งับว่ายังเป็นหรือเป่า อาจเป็นได้ว่าช่องนั้นหลวม

Ps หรือใส่มะแน่นแล้วตัวล๊อกไม่ลงดี ปะงับ ^^"

Comment

ขอบคุณครับเด๋วต้องลอง ขอบคุณท่านทั้งหลายมากๆคับ

Comment

BIOS เอ๋ออะปาว

Comment

ผมใช้ MAXIMUS SE ครับ
                  แรมคือ CORSAIR DUAL VALUE SELECT KITS 2X1 GB 667MHZ
                  เมื่อก่อนใช้ ASUS P5N32-E SLI PLUS จะมีปัญหาบู๊ตเข้า WINXP ช้ามากๆ 2-3 นาที
                  พบว่า แรมตัวหนึ่ง ปลายข้างหนึ่งของแรมเสียบไม่ค่อยแน่น คือเสียบไม่สุด เพราะตัวล๊อคแรมมันอ้านิดๆ
                  ไม่ได้หนีบแนบสนิทเข้ากับตัวแรม ผมก็เลยกดแรมลงไปให้ตัวล๊อคแรมมันหนีบแนบสนิทเข้ากับตัวแรม
                  ปรากฏว่า บู๊ตเข้าวินโดวส์ไม่ได้ ลองสลับเปลี่ยนไปใส่สล๊อตอื่นๆ ก็บู๊ตเข้าวินโดวส์ไม่ได้
                  สุดท้ายต้องเสียบเข้าสล๊อตเดิม และต้องไม่กดตัวแรมให้ลงสล๊อตจนสุด ย้ำ...ตรงปลายด้านหนึ่งของแรม จะต้อง
                  ไม่กดลงจนสุดหรือต้องไม่กดจนตัวล๊อคแรมมันแนบสนิท ย้ำ..ต้องให้ปลายด้านหนึ่งของตัวแรมมันกระดกขึ้น
                  นิดนี๊ดดดดดดดดด
                  จึงจะบู๊ตเข้าวินโดวส์ได้ แต่ก็ช้ามากเกือบ 2-3 นาที
                  ตอนนั้นไม่แน่ใจว่า M/B หรือแรม กันแน่ที่มีปัญหาหรือเปล่า
                  เพราะก่อนหน้านั้น ผมใช้ C2D E6420 ก็เข้าวินโดวส์ได้ค่อนข้างเร็ว
                  แต่พอมาเปลี่ยนเป็นC2D Q6600 ก็เจอปัญหาบู๊ตเข้าวินโดวส์ช้า
                  สุดท้าย ประจวบเหมาะกับผมจะเปลี่ยนค่ายมาเล่น ATI ผมก็เลยขาย P5N32-E SLI PLUS ไป
                  แล้วซื้อ MAXIMUS SE มาใช้งาน ปรากฏว่า ก็สามารถเสียบแรม(ตัวเดิมที่มีอยู่ ไม่ได้ขายไป)ลงสล๊อตได้แน่น
                  จนตัวล๊อคแรมหนีบแนบสนิทเข้ากับตัวแรม ก็บู๊ตเข้าวินโดวส์ได้ค่อนข้างเร็ว ประมาณ 1 นาที
                  ก็ขออนุญาตเล่าประสบการณ์ เผื่ออาจจะเป็นประโยชน์กับกรณีของ จขกท. ครับ
                  โชคดีครับ
                  ปล. ผมเห็นในเวบพันธ์ทิพย์ มีท่านหนึ่งมาโพสต์ถามว่า มีปัญหาใช้ MAXIMUS FORMULA แล้ว มันขึ้นข้อความ
                  เตือนเกี่ยวกับแรม( DET RAM อะไรทำนองเนี้ย) ไม่รู้ว่าใช่คุณหรือเปล่าครับ เพราะในกระทู้นั้น ผมก็คอยติดตาม
                  อ่านอยู่ เพราะกำลังสนใจจะซื้อ MAXIMUS มาใช้ แต่ก็ไม่มีผู้ใดมาโพสต์ตอบ/ให้คำแนะนำใดๆ

Comment

Working...
                  X