Announcement

Collapse
No announcement yet.

E2140@2.66Ghz ใช้บัส PCIe ที่ 120 มากไปรึปล่าวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E2140@2.66Ghz ใช้บัส PCIe ที่ 120 มากไปรึปล่าวครับ

คือผมเพิ่งจะไปถอยคอมใหม่ E2140+Asrock ConRoe133-D677+Corsair Value หลังจากทำ BSEL แล้ว
    ปรับค่าในไบออสให้ให้ทำงานที่ 333*8 = 2.66Ghz แรม 1:1 (5-5-5-15)
    แต่ผมไม่ทราบว่าจะต้องปรับให้ pcie วิ่งเท่าไหร่ดี (ใช้สำหรับ VGA Onboard)
    พอหาข้อมูลในกระทู้บางคนปรับ 100 บางคนก็ 120
    ตอนนี้ผมเลยลองวิ่ง 120 อยู่ครับเข้าวินโดว์เปิดโปรแกรมอะไรได้ปกติ
    แต่ยังไม่ได้ stress test ดูเพราะกลัวมันแต๊บ

เลยอยากจะถามว่าค่าที่เหมาะสมที่ควรปรับให้ pci ให้วิ่งกับความเร็ว cpu 2.66Ghz
    ควรจะประมาณเท่าไหร่ดีครับ

--- เพิ่มเติม ---

ง่าาาส์ ปรับเป็น 100 บูตไม่ติดครับจอดับ 101 ก็เช่นกัน
    ผมเลยลองเปลี่ยน overclock mode เป็น Sync. มันก็ปรับ PCIe วิ่งอัตโนมัติให้ที่ 115
    คราวนี้เข้าวินโดว์ได้ครับ

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรถึงปรับเหมือนชาวบ้านเค้าไม่ได้ครับ
    หรือผมทดแรมผิดหว่า ผมกำหนดเป้น 5-5-5-15 แรม Cosair Value Select 1*2 GB ครับ
    แนะนำหน่อยครับ มือใหม่มากๆ -*-
    Last edited by room3; 12 Dec 2007, 14:12:07.

บอร์ดหยั่งเย๋อ?
    บอร์ดระดับกลางๆหรือเตพๆหน่อย เล่นแค่ 101 ก็ไร้ปัญหาแว้ว

Comment

ปกติล๊อค pci เค้าใช้กัน 100 หรือ 101

120 ใครใช้เหรอ -*-

Comment

ผมยังอยู่ที่ 100 เลย ก๊าบบบบบ

Comment

กำ เกือบไปๆ ผมใช้บอร์ด asrock ConRoe133-D677 ครับ
          เด๋วจะปรับเป็น 100 เดี๋ยวนี้ละครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

ของผมตามลายเซ็น ลอคที่100นึง เด๋วจาลองปรับเปง101มั่งดีกว่า เลขสวยดี

ปล.289*9=2.601

Comment

ผมเคยลองที่ 110 ไม่ไหวครับ เล่น ครายซิสไปชั่วโมงเดียวจอฟ้าตลอด
              พอกลับมา 100 เล่นไป 4 ชั่วโมง ยังปกติ

Comment

ง่าาาส์ ปรับเป็น 100 บูตไม่ติดครับจอดับ 101 ก็เช่นกัน
                ผมเลยลองเปลี่ยน overclock mode เป็น Sync. มันก็ปรับ PCIe วิ่งอัตโนมัติให้ที่ 115

ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรถึงปรับเหมือนชาวบ้านเค้าไม่ได้ครับ
                หรือผมทดแรมผิดหว่า ผมกำหนดเป้น 5-5-5-15 แรม Cosair Value Select 1*2 GB ครับ
                แนะนำหน่อยครับ มือใหม่มากๆ -*-
                Last edited by room3; 12 Dec 2007, 11:56:00.

Comment

ปกติเขาล็อคกันที่ 100 หนิคับ เพื่อไม่ให้บัสของอุปกรณ์ภายในเครื่องไปตามความเร็วที่เรา o\c ถ้าเป็นบอร์ดเก่าๆมันจะล็อคบัส PCI ไม่ได้คับ เลยทำให้สมัยก่อน o\c ไปไม่ได้เยอะหรือไม่เสถียร เพราะอุปกรณ์ช่อง PCI มันรับความเร็วไม่ไหวคับ

Comment

เอ ทำไมของผมมันล็อคไม่ได้หว่า ถ้าฟิกค่า PCI-E แล้วเปิดเครื่องไม่ติด

Comment

ใช้ไฟเท่าไร

เพิ่มไฟ เข้าไป 1.3-1.45 ลองดู sink เดิม เอาอยุ่

Comment

Originally posted by ekhoho View Post
                        ใช้ไฟเท่าไร

เพิ่มไฟ เข้าไป 1.3-1.45 ลองดู sink เดิม เอาอยุ่
                        ตอนนี้ใช้ 1.26 โวสต์ (ค่าเดิมที่ตั้งมา)
                        ผมปรับเฉพาะตรงที่เขียนว่า VCCM Voltage กับ VDDQ Voltage เป็น High ครับ
                        อยากทราบว่าบอร์ด Asrock ConRoe133-D677 มันปรับ Voltage ตรงไหนครับ
                        ผมหาไม่เจอ หรือว่ามันปรับไม่ได้ครับ?

Comment

Last edited by room3; 14 Jan 2008, 01:59:30.

Comment

Originally posted by room3 View Post

แนะนำให้ลองไปอ่านในกระทู้ bsel mod นะครับ.... สำหรับบอร์ดตัวนี้ถ้าจะ clock ต้องเพิ่ม pci-e bus ตามไปด้วยครับไม่งั้น boot ไม่ติด...

Comment

Originally posted by solo View Post
                              แนะนำให้ลองไปอ่านในกระทู้ bsel mod นะครับ.... สำหรับบอร์ดตัวนี้ถ้าจะ clock ต้องเพิ่ม pci-e bus ตามไปด้วยครับไม่งั้น boot ไม่ติด...
                              ตามนี้เลยครับ
                              เพราะถ้าล็อคจะบูทไม่ติด

Comment

Working...
                              X