Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง Mac OSX TIGER

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง Mac OSX TIGER

Mac OSX TIGER : เพื่อนผมมันเคยบอกว่า มี OSX ของ Mac ที่ลงกับเครื่อง PC ด้วยจิงมั้ยครับ ถ้าจิง แล้ว Driver จะหาได้จากไหนแล้วตัว Setup ของ OSX จะหาได้จากไหนครับ

เป็น OSX86 ครับ ไม่ใช่ OSX แท้ๆที่ลงในเครื่อง mac หาได้ตามพันทิพย์เว็บบิตเยอะแยะ

driver บางตัวก็มีในแผ่น บางตัวก็หากันในเว็บเนี่ยแหละครับ

Comment

แล้วเปกเครื่องมันใช่เท่าไหร่เหรอครับ เพื่อถ้าได้จะไปหามาลงกะเข้าบ้างนะครับ อิอิ

Comment

ลองเข้าไปอ่านที่นี่ดูครับ http://www.osx86project.org/ แต่มันค่อนข้างยุ่งยากนิดนึงครับ ลองศึกษาดูครับ

Comment

มันจะมีปัญหาของไดร์เวอร์ของอุปกรณ์ต่างๆมากกว่าครับ

Comment

ทำไมเครื่อง Mac เอาไรเสียบเข้าไปแล้วเจอหมดเลยละครับอุปกรณ์ USB ต่างๆนานา นะครับ

Comment

แต่เดิมเครื่อง mac และ mac osx มันก็ไม่มี driver อยู่แล้วครับ

ระบบ os มันจะเป็น universal binary ครับ (ถ้านึกไม่ออกนึกถึง universal serial bus = USB ช่อง usb มันเหมือนกันหมดเสียบได้เหมือนกันหมดไม่ว่าอุปกรณ์จะเป็นอะไร)

อันนี้ก็เหมือนกันครับ ไม่ว่าภาษาที่พูดจะเป็นยังไง osx ก็เข้าใจหมดครับ ถ้ามันเป็นระบบเดียวกัน เราจะต้องการ driver ทำไม ในเมื่อมันเป็น universal แต่อันนี้สำหรับสิ่งที่ไม่มี chipset ควบคุมอีกทีนะครับ อย่างเช่นพวก drive หรือกล้อง หรืออะไรที่สามารถเรียกใช้งานได้โดยไม่ต้องใช้อะไรควบคุม

แล้วอะไรบ้างที่ต้องใช้ตัวควบคุม

เช่น TVtuner ครับ มันมีชิบแปลงสัญญาณอีกต่อหนึ่ง ซึ่งตรงนั้นไม่สามารถเข้าไปใช้งานได้เอง หรือ soundcard บางประเภทก็เหมือนกันครับ DAC บางตัวก็ไม่สามารถใช้งานได้ ตรงนั้นก็ต้องอาศัย driver ครับ
              Last edited by tassapon; 14 Dec 2007, 01:23:38.

Comment

Working...
              X