Announcement

Collapse
No announcement yet.

**!!มีข้อสงสัยเกี่ยวกับ VGA Onboard`ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• **!!มีข้อสงสัยเกี่ยวกับ VGA Onboard`ครับ

ผมสงสัยว่าทำไมเวลาผมเล่นเกมโดยใช้ Onboard บางทีเครื่องมันก็ Restart เลยอ่ะครับ
    แบบว่าเกมที่โหดๆ เป็นที่เม็มโมรี่มันไม่พอหรือป่าวครับ
    บางทีเล่นเกม BIO4 อยู่ดีๆ ก็ Restart บางทีก็มีกล่องขึ้นมา Don't Send
    ท่านอื่นที่ใช้ Onboard เป็นแบบนี้หรือป่าวครับ หรือเป็นที่ MB

AMDx2 4000+ คล๊อกนิสนุง
    Asrock AliveNF6G
    GEil 1Gb*2
    Psu Enhance 400W
    Windows XP Pack2

ขอขอบคุณทุกความเห็นครับ

ไม่น่ารอดท่าน ออนบอร์ด ไม่น่าเล่นไหว

Comment

เป็นที่วินโดว์ หรือตัวเกมส์ เองป่าาคับ หรือลองปรับ low
      Last edited by kgb99; 12 Dec 2007, 15:29:19.

Comment

ลองลงวินโดว์ใหม่ครับ

Comment

ตอนนี้ก็ยังเล่นได้อ่ะครับ
          เกม Juice , Bio4 , NFS Carbon ปรับต่ำๆ เล่นได้
          แต่สักพักก็หลุด บางครั้งเครื่องก็ Restart เอง
          แต่เกม STALKER กดเข้าเกมไม่ได้เลย เด้งออกตลอด

ที่อยากทราบก็คือ มันปกติหรือป่าวครับ เป็นที่ประสิทธิภาพของ Onboard
          มันไม่ไหวใช่ไหมครับ หรือว่า Onboard เจ๊ง

ช่วงนี้โบนัสยังไม่ออกอ่าครับ คงต้อง Onboard ต่อไป

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
            ลองลงวินโดว์ใหม่ครับ
            คิดๆ ดูแล้วน่าจะเป็นกรณีนี้ครับ
            คือ ตอนผมลงวินโดว์ใน Bios อ่ะครับ
            ก็ Format drive C: แล้วลงวินโดว์ตามเสต็ป
            แต่ตอนระหว่างลงวินโดว์อ่ะครับ ที่มันมีตัวหนังสือวิ่งขวาล่างของจอ

บางครั้งมันจะติด คือหาไฟล์ไม่เจอ ที่ให้กด Retry, Skip, Cancel
            ผมลองเปลี่ยนแผ่นวินโดว์ ทั้งหมด 4 แผ่นก็ยังไม่หาย
            นึกว่าเป็นที่ซีดีหัวอ่านไม่ดี เลยซื้อมาใหม่ ก็เป็นเหมือนเดิม -*-

HD sata2 ครับ

Comment

ตอนนี้ก็รอความหวังสิ้นปีอ่ะครับ T-T

ถ้าได้การ์ดจอมาก็รู้ละครับว่าเป็นที่อ่ะไร

Comment

Originally posted by hamoy View Post
                คิดๆ ดูแล้วน่าจะเป็นกรณีนี้ครับ
                คือ ตอนผมลงวินโดว์ใน Bios อ่ะครับ
                ก็ Format drive C: แล้วลงวินโดว์ตามเสต็ป
                แต่ตอนระหว่างลงวินโดว์อ่ะครับ ที่มันมีตัวหนังสือวิ่งขวาล่างของจอ

บางครั้งมันจะติด คือหาไฟล์ไม่เจอ ที่ให้กด Retry, Skip, Cancel
                ผมลองเปลี่ยนแผ่นวินโดว์ ทั้งหมด 4 แผ่นก็ยังไม่หาย
                นึกว่าเป็นที่ซีดีหัวอ่านไม่ดี เลยซื้อมาใหม่ ก็เป็นเหมือนเดิม -*-

HD sata2 ครับ
                นี่ได้ลอง แผ่น Original หรือยังครับ แบบไม่ได้ Modify ครับ
                แต่เครื่องผมลงได้ทุกแผ่นครับ
                On board ผมก็เคยใช้อยู่ตั้งหลายเดือนนะครับ ปรับสูง ๆ ไม่ดับครับ แต่ เลื่อนเม้าส์ยังกระตุก เลยครับ ต้องปิดเปิดใหม่ทุกที

Comment

อาการดับเองน่าจะเป็นที่ฮาร์ดแวร์นะครับ

Comment

Originally posted by kang2005 View Post
                    นี่ได้ลอง แผ่น Original หรือยังครับ แบบไม่ได้ Modify ครับ
                    แต่เครื่องผมลงได้ทุกแผ่นครับ
                    On board ผมก็เคยใช้อยู่ตั้งหลายเดือนนะครับ ปรับสูง ๆ ไม่ดับครับ แต่ เลื่อนเม้าส์ยังกระตุก เลยครับ ต้องปิดเปิดใหม่ทุกที
                    ไม่มีอ่ะครับ ท่านอยู่แถวไหนหรอครับ จะยืมมาลงหน่อย งิงิ
                    ที่อยู่ผมตาม Avatar ครับ ขอยืมสักสองชั่วโมงน่าจะเสร็จ

Comment

Originally posted by guru View Post
                      อาการดับเองน่าจะเป็นที่ฮาร์ดแวร์นะครับ
                      เมื่อวานผมลองกลับไปลงวินโดว์ใหม่อีกรอบ
                      แต่เปลี่ยนไปลงใน HDD IDE ตัวเก่า
                      มันก็ติดเหมือนเดิม แต่ติดแค่ตัวเดียว(HDD sata2 กด Skip 20-30 ที)

หลังจากที่ลงไดร์เวอร์ครบแล้ว อาการเก่าก็ยังมีอยู่
                      และบางที ตอนเล่นเกม หน้าจอมันจะเป็นเหลี่ยมๆ เหมือนโดนเซนเซอร์ -*-
                      ต้องปิดเกมแล้วเข้าใหม่จึงหาย

ซื้อแผ่นวินโดว์มา 3 แผ่น(รวมของเก่าอีก 1) ก็ยังไม่เวิร์ก ปวดหัวครับ

Comment

ของผมก็ดับเองแต่ดูแล้วเป็นที่cpuร้อน

Comment

ลองไม่ โอเวอค๊อก ดูครับ เดิมๆเลย

ไม่ก็ วินโดมีปัญหาอะครับ

Comment

ของผมก็ VGA Onboard ยังเล่นได้เลย Crysis แบบตัวเต็มๆ ก็เล่นได้นะจะบอกให้

แต่โทษที กระตุกเหมือนกัน อิอิอิ (เป็น Xpress 200 ครับ แต่ต้องแชร์แรมไปให้ VGA 256M เลยนะถึงเล่นได้ ตอนแรกแชร์ให้ 128 เล่นไม่ได้ครับ) ปรับทุกอย่าง Low หมดครับ

น่าจะลองเอา Windows ให้เสถียรก่อนนะครับ แล้วก็คล็อกน้อยๆ หน่อย

Comment

อาจจะเพราะ OC ทำให้ VGAon มันร้อนเกินไปก็ได้ครับผม ลองจับตรง SB และภาคจ่ายไฟดูว่าร้อนมากหรือเปล่า ถ้าร้อนมากๆลองหาพัดลมตัวเล็กๆมาช่วยมันดูครับ

Comment

Working...
                              X