Announcement

Collapse
No announcement yet.

**!!มีข้อสงสัยเกี่ยวกับ VGA Onboard`ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ลองอีพเดทไดร์เวอร์ยังงับ

Comment

ผมว่านะVGA Onboard เนี่ยมันร้อนครับมันก็เลยRestart เอง ลองหาทางระบายความร้อมมันดูครับ (มันก่อนผมใช้ การ์ดจอ 6200 มันเป็นซิ้งระบายความร้อนแบบไม่มีพัดลม พอเล่นเกมไปสักพัก มันก็Restart เองครับ พอหาพัดลมมาติดอาการRestart เองก็ไม่มีอีกเลย)

Comment

เดี๋ยวจะลองกลับไป Default Bios ดูครับ
        เพราะปกติตอนนี้ Oc ไปที่ 2.65GHz ครับ
        ลืมนึกถึงการ์ดจอออนบอร์ดไปเลย เรื่องความร้อนอ่ะครับ
        คิดว่าOc เฉพาะCpu มันคงไม่เกี่ยวกับออนบอร์ด
        ขอบคุณท่านอุ้ยที่ให้ความรู้ครับ

ปล.1 แล้วเวลาเล่นเกมอ่ะครับ ปรับใน Bios ให้การ์ดจอแชร์แรม 256MB หรือ Auto ดีครับ
        ปล.2 ตอน Default ผมเข้าไปดูใน Advance (Chipset Setting)
        ในช่อง Primary Graphic Adapter : [PCI] ปกติใหมครับ
        หรือต้องปรับเป็น Onboard

ถามมายืดยาวเลย งิงิ
        พอดีเพิ่งย้ายมาอยู่ AMD สักพักเองครับ(ยังเป็นลูกเจี๊ยบอยู่เรย)

ขอบคุณทุกท่านมากมาย ครับ

Comment

ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ความร้อนของชิพเซตอ่ะครับ ลองจับดูจิว่าร้อนแค่ไหนอ่ะ

Comment

1.ถ้าแรมเยอะปรับสูงสุดไปเลยครับ
            ---------------------
            2.ไม่เป็นไรครับ แต่ถ้าไม่ต้องการให้เครื่องเสียเวลาเช็คดีเท็ค คุณใช้ออนบอร์ดปรับเป็นออนบอร์ดให้ตรงไปเลยครับ มันจะได้ไม่ต้องวิ่งดีเท็คหาครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ เด๋วจะกลับไปลองเช็คความร้อนของชิบเซ็ตดูครับ
              แต่ปกติคอมผมมีพัดลม 4 ตัวอ่ะครับ ไม่น่าจะร้อนนะ หรือว่าจัดช่องทางลมผิด
              คือ ด้านหน้าตรง HDD พัดลม 120mm ดูดเข้าใน
              ด้านบน (Mod เองครับ อิอิ) พัดลม 120mm ดูดออกนอก
              ด้านข้าง (Mod เองเหมือนกัน) พัดลม 120mm ดูเข้าใน
              ด้านหลัง พัดลม 120mm ดูดออกนอก

เลิกงานแล้วครับ เด๋วมารายงานผลพรุ่งนี้ครับ ขอบคุณมากมายครับ ด๊วฟๆ

Comment

แฮะๆ มะวานไปเมาเลยไม่ได้กลับบ้านครับ เอิ๊กๆ
                ไว้เด๋วมารายงานผลวันจันทร์ละกันครับ มึนมาวๆๆ -*-

Comment

ถ้ามัน Restart เองเป้นที่ Hardware ครับ onBoard ใช้เล่นเกมแบบนั้น ไม่ได้ครับ

Comment

Originally posted by JunkMan View Post
                    ถ้ามัน Restart เองเป้นที่ Hardware ครับ onBoard ใช้เล่นเกมแบบนั้น ไม่ได้ครับ
                    หมายความว่าประสิทธิภาพของ Onboard มันไม่ถึงใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by hamoy View Post
                      หมายความว่าประสิทธิภาพของ Onboard มันไม่ถึงใช่ไหมครับ
                      Bio4 ผมยังเล่นได้เรยครับ ปรับต่ำ ไม่กระตุกมากพอเล่นได้ แต่ของผมตอนแรกก้เคยวูบไปเหมือนกัน ผมลืมล๊อคBus PCI EX ยังคับ ให้เหลือ100-101 ก้พอ แต่ของคุณน่าเกี่ยวกับแรมหรือไม่ก้อาจจะเป็นวินโดว์

ตอนลงวินโดว์แล้วมันให้Retryบ่อยๆ หุหุ ปัญหาส่วนนี้เกิดจากแรมนะครับ ลองเปลี่ยนแรมหน่อยสิคับ

ผมใช้ xp dark v5 (pack2)
                      Last edited by nawachookit; 14 Dec 2007, 16:12:42.

Comment

Bio4 ผมก็เล่นได้ครับ แต่จะมีปัญหาตรงภาพมันแตกอ่ะครับ
                        เป็นแบบภาพเซ็นเซอร์ ปิดเกมแล้วเปิดใหม่ก็หาย

ส่วน PCI ผมปรับไว้ที่ 101 ครับ

ง่า...ที่มันลงวินโดว์ไม่ได้เพราะ Ram หรอครับ
                        ผมใช้ GEil ตัว Value อยู่อ่ะครับ บัส667 cl 4-4-4-12 1G*2
                        ไม่มีแรมสำรองอ่าครับ

หรือเป็นที่ Oc หรือเปล่าครับ ผมทดไปที่ 533 cl 5-5-5-15 อ่าครับ
                        ขอบคุณมากมายครับ

Comment

Originally posted by hamoy View Post
                          Bio4 ผมก็เล่นได้ครับ แต่จะมีปัญหาตรงภาพมันแตกอ่ะครับ
                          เป็นแบบภาพเซ็นเซอร์ ปิดเกมแล้วเปิดใหม่ก็หาย

ส่วน PCI ผมปรับไว้ที่ 101 ครับ

ง่า...ที่มันลงวินโดว์ไม่ได้เพราะ Ram หรอครับ
                          ผมใช้ GEil ตัว Value อยู่อ่ะครับ บัส667 cl 4-4-4-12 1G*2
                          ไม่มีแรมสำรองอ่าครับ

หรือเป็นที่ Oc หรือเปล่าครับ ผมทดไปที่ 533 cl 5-5-5-15 อ่าครับ
                          ขอบคุณมากมายครับ
                          งับๆ ถ้าแรมตัวใดตัวหนึ่งมีปัญหาก้เป็นทั้งระบบครับ ของเพื่อนผมก้เปงเหมือนกันครับ ผมเลยไปดุให้มันเลยเอาแรมของผมไปใส่แทนลงวินโดว์ปรื้ดเลย ซื้อแรมRox 667 512x2 เป็น ต้องเอาไปเปลี่ยน Kingtons 667 1x2 เพิ่มตังให้ร้าน มาให้มันแทนไม่มีปัญหา ซวยเราเรยประกอบให้มันต้องรับประกันLTซ่อมให้มันด้วย -*- ตังก้ไม่ได้
                          *แล้วตอนไม่คล็อกเดิมๆเป็นไม๊

Comment

ลองเช็คที่แรมครับ ลองเทสแรมลองดูครับ น้าจะเป็นแค่แถวเดียวนะครับ หรือไม่ไก้ไม่ต้องอัดเวลาลง Win ผมเคยเป็นครับ ลงวินยังไงก้อเจ้ง ตามที่ผมเคยเจอมานะครับไม่ได้ฟันธง ลองเช็คดูครับ

Comment

แรมเลย คับ ลอง ใช้ทีล่ะแถวคับ เคยเจอบ่อยมากๆ

Comment

ผมว่าลอง check PSU กะ RAM ด้วยก็ดีครับ

Comment

Working...
                                X