overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 19 of 19

Thread: ต่อเน็ทด้วยมือถือ

ผู้มาเยือน
    Guest

Default ต่อเน็ทด้วยมือถือ

จะต่อเน็ทเล่นกับคอมที่บ้าน แต่ไม่มีโทรศัพท์บ้านจะใช้มือถือต่ออ่ะครับแต่มันแพง อยากทราบว่าพอจะมีบริการเน็ทของเครือข่ยไหนถูกๆบ้างครับ ใครรู้บอกหน่อยครับ ขอรายละเอียด การให้บริการ การคิดค่าบริการ ด้วยครับขอคุณครับ

OverclockZone Member zild's Avatar
    ในร่างมนุษย์คนหนึ่ง

ผมก็ไม่เคยใช้เนตซิมนะ ว่ามันมีโปรอะไร
    ตอนนี้ผมก็ dtac ธรรมดาครับ มี4 package
    -เหมาวัน 49 บาท
    -เหมา 7 วัน 119 บาท
    -10 ชม 59 บาท
    -อีกอันจำไม่ได้
    ราคาไม่รวม vat

ผมใช้ nokia ที่มี EDGE มี bluetooth connect com ผ่าน bluetooth
    ก็ต่อเนตผ่าน gprs ธรรมดาครับ
    ความเร็วก็ ขึ้นกับสัญญาญมือถือ
    ปกติ download จริงๆ ก็ประมาณ 10 k อันนี้ที่ขึ้นจริงๆ เลยนะ
    แต่ที่ลองทดสอบ bandwid www.adslthailand.com
    upload ประมาณ 80 k download ประมาณ 40 k ครับ

เมื่อก่อนเคยใช้ AIS
    มี
    -เหมาเป็นรายเดือน
    60 ชม 200 บาท
    10 ชม 50 บาท
    อื่นๆ อีก จำไม่ได้ครับ

เรื่องอัดตราการหลุด ก็ผมเคยต่อทิ้งไว้ทั้งวัน24 ชม ก็ไม่มีปัญหา
    โหลด bit ได้ไม่มีปัญหาเคยโหลด 700 Mb ใช้ประมาณเวลา 3 วันครับแต่ไม่ 24 ชมนะ
    เล่นเกมส์ออนไลน์ก็ได้บ้าง เล่น m ก็ได้ดีเข้าเวปก็โอเค
    แต่เรื่อง upload ค่อนข้างไม่ดีครับช้ามากๆ ส่วนดาว์โหลดก็หาโปรแกรมช่วยก็จะดีขึ้น

เคยใช้ pct ต่อ แต่แพงครับแล้วหลุดบ่อย

OverclockZone Member zild's Avatar

อีกนิดการสร้าง connection
    ก็เหมือนสร้าง connection ปกติครับ
    new connection wizard->next->connect to internet
    ->connect using a dial-up->ตั้งชื่อ อะไรก็ได้
    -> phone noใส่ *99# เหมือนกันทุกระบบ->next->
    next ->user password ว่างไว้->next ->finish
    แล้วก็ dial ปกติครับผม ใช้ได้ทุกจังหวัดทั่วไทย ที่มีสัญญาณโทรศัพท์ ทั้งโน๊ตบุคและพีซี

OverclockZone Member จอมยุทธ's Avatar
    ซ.วัดศรีวารีน้อย-ลาดกระบัง-สุวรรณภู

ผมใช้ PCT H3 ครับ พึ่งซื้อมือ2 1500.- พร้อมอุปกรณ์ต่อเน็ต ราคาเต็ม 2290.- โปร เหมาะ 321.- โทรไม่อั้น + ต่อเน็ตฟรี 1 ชม.แลก ต่อไป 12.-/ชม. ใช้วิธี ครบ 1ชม.แล้วตัดต่อใหม่
    มันช้าไปหน่อย เพราะรับส่งสัญญาณที่ 32K แต่คุ้มมาก โทรกระจาย เงินไม่ลด

ถามเพื่อนๆหน่อยว่า ต่อเน็ตผ่านมือความเร็วอยู่ที่เท่าไรอะ
    แล้วไอ้ คลาส8 คลาส10 อะไรนี้มันคืออะไร

OverclockZone Member buildermans's Avatar

ใช่ net gprs ของดีเทคอยู่เหมือนกัน แบบเหมาะจ่าย 7 วัน ประมาณ 241 บาท สมัครที่ *1004

ข้อควรระวัง ของ ดึเทค คือ การคิดค่าบริการมาตราฐานของดีเทคหลังจากสมัครเปิดให้บริการ gprs (ไม่ใช่สมัครแพกเกจ gprs นะครับ)ระบบจะคิดเป็น KB ละ 10 ส.ต. หนึ่งเมก ก็ประมาณ 100 บาท
    ถ้าสมัครแบบเหมาะจ่าย รายวัน หรือแบบ 7 วัน ต้องจำเวลาที่เริ่มสมัครและหมดระยะเวลาแพกเกจดีๆ นะครับ เพราะถ้าลักษณะการใช้งานของคุณเป็นแบบดูเวปโหลดไฟล์ จะมีไฟล์ที่เข้าเครื่องคุณเป็นจำนวนหลายเมก ที่เครื่องคุณโหลดเข้ามา และ ดีเทคจะไม่ตัดสัญญาณด้วยถ้าหมดเวลาแพกเกจ และแถมยอมให้คุณ ใช้ก่อนจ่ายที่หลังถึงแม้จะเป็นระบบเติมเงินก็ตาม ***ผมอึ้งมาแล้วครับใช้เกิน ไป ประมาณ 30 นาทีกว่า ติดลบ 400 กว่าบาทครับ*** แต่ก็ใช้ ดีเทคอยู่ครับ เพราะไม่ค่อยหลุด(อยู่ต่างจังหวัด)ใช้มือถือต่อbluetooth กับ แล็ปทอป เอา เหมือนท่านข้างบน ครับ

ส่วนท่าน จอมยุทธ เรื่อง คลาส8 กับ 10 เท่าที่ผมดูจากเว็ปที่ขาย AIR CARD สำหรับใช้กับ notebook ในไทย คลาส10 จะรองรับความเร็วที่สูงกว่าได้ครับ แต่ผู้ให้บริการน่าจะยังจำกัดโซนการใช้งานอยู่ครับ
    Last edited by buildermans; 22 Sep 2006 at 14:25:54.

pct h3 ผมใช้มาพักหนึ่ง แต่เมื่อมาลองใช้ผ่านมือถือแล้วต่างกันพอสมควรครับผม
    pct ต้องกังวลว่าจะครบ ชั่วโมงหรือยังแล้วต้องมาคอนเนคใหม่ครั้งละ 3 บาท
    คุย m ไม่ต่อเนื่อง เหอะๆ แล้วถ้า download อยู่แบบไม่ใช้โปรแกรมช่วยก็ เซ็งเลย
    ผมคำนวนค่าใช้จ่ายแล้วไม่คุ้มถ้าจะใช่ต่อเนตนะ แต่ถ้าโทรก็คุ้มครับ
    และเวลาแบตหมดก็ต้องชาร์ตแบต เพราะมันต่อช่องเดียวกันกับ data link
    ตอนนี้ก็เลยเก็บไว้เป็นนาฬิกาปลุกไป อิๆขายต่อโดนกดราคามากๆ แต่ก็อยากขายอิๆ
    class 10 เนี่ยนะจะ support EDGE เร็วกว่า gprsประมาณ 3-4 เท่า
    แต่การใช้งานไม่ครอบคลุมแล้วแต่เครือข่าย ครับผม class 8 น่าจะแค่ 40 k

สำหรับของ dtac ตอนเปิด ใช้ gprs
    เขามีให้เลือกแบบคิดเป็น นาทีละบาท กับคิดเป็น จำนวนข้อมูล KB ละ10สต อย่างที่ buidermans พูดไว้ครับ
    แต่ผมเลือกเิปิดเป็น นาทีละบาทครับผม ก็เลยไม่ต้องกังวลเรื่องปริมาณข้อมูลเท่าไหร่

อ้อเสริมนิด
    dtac ถ้าเปิด gprs แบบ เป็นนาที
    ตัว 2 package หลังก็
    10 ชม 59 บาท
    กับอีกอันจำไม่ได้
    แต่ถ้าเปิดเป็นคิดเป็นปริมาณข้อมูล
    59 บาทเช่นกันแต่โหลดข้อมูลได้ 6 MB เท่านั้นครับผม
    อักอันก็จำไม่ได้ อิๆ
    **ไม่รวม vat

OverclockZone Member buildermans's Avatar

ใช่ครับ ตอนสมัครต้อง ระบุกับ ผนักงานเลย ว่าเอาแบบคิดเป็นนาที อย่างที่ท่าน zild แนะนำ

OverclockZone Member Jason_jr's Avatar

ผมเคยใช้ ส้ม รายเดือน ต่อผ่าน GPRS เค้ามีโปรที่ผมเคยใช้ 2 โปร
    1 วัน 15 บาท
    7 วัน 90 บาท
    ลองดูอ่ะกันครับ

แต่เท่าที่รู้มา น้องส้มมีแพกเกจให้เฉพาะแต่แบบจ่ายรายเดือน พรีเพด อดใช่ปะครับ

edit ให้ดู speed ของผมที่เล่นอยู่ครับ
    Last edited by zild; 25 Sep 2006 at 22:30:16.

OverclockZone Member watra's Avatar

ผมใช้ ais ก็ไม่ค่อยแพงเท่าไรนะ 100 -25 ชม มั้ง ความเร็วโอเคเลย

เดี๋ยวนี้เลิกใช้แล้ว ขายคอมไปแล้วววว

OverclockZone Member FUSE_oRiGiNaL's Avatar

สนใจเรื่องนี้มากเลยอ่ะ

เพราะที่บ้านไม่มีเน็ตเล่นคับ
    อาศัยเน็ตที่ทำงานเล่นคับ

G.แก้มก้น Member Themanza_CLUB's Avatar

สนอ่าเด้พี่ฟิว แต่มันแพงนะ จ่ายใหวเหรอ

OverclockZone Member watra's Avatar

ผมเคยใช้ 7710 nokia คลาส 10 มั้ง เร็วนะครับ

Quote Originally Posted by Themanza_CLUB View Post
    สนอ่าเด้พี่ฟิว แต่มันแพงนะ จ่ายใหวเหรอ
    ไม่แพงเลยถ้าเทียบกับ ชั่วโมงเน็ท ที่ 10 ชม 199
    เดือนหนึ่งสมัครแบบ 50 ชม ขึ้นผมว่าคุ้มกว่า 56 k ครับ

OverclockZone Member FUSE_oRiGiNaL's Avatar

ใช้สายดาต้าลิงค์เสียบเข้าคอมกับโทรสับเล่นได้ป่ะคับ

หรือว่าต้องมีไรคับ..

แต่เน็ตผมใช้ ของทรูมูฟคับ เหมาจ่าย 15 ทั้งวันคับ เคยเล่นแต่ในมือถือแต่ไม่เคยเล่นผ่านคอม กับมือ

ถือคับ เขาทำไงเหรอ

ตอนนี้ซื้อ สายดาต้าลิงค์ของโซนี่อิริสันมาอ่ะ

OverclockZone Member kasemsakk's Avatar
    ใต้ฟ้า บนดิน บนโลก

Quote Originally Posted by FUSE_oRiGiNaL View Post
    ใช้สายดาต้าลิงค์เสียบเข้าคอมกับโทรสับเล่นได้ป่ะคับ

หรือว่าต้องมีไรคับ..

แต่เน็ตผมใช้ ของทรูมูฟคับ เหมาจ่าย 15 ทั้งวันคับ เคยเล่นแต่ในมือถือแต่ไม่เคยเล่นผ่านคอม กับมือ

ถือคับ เขาทำไงเหรอ

ตอนนี้ซื้อ สายดาต้าลิงค์ของโซนี่อิริสันมาอ่ะ
    มือถือยี่ห้อ รุ่นอะไรครับ

Quote Originally Posted by kasemsakk View Post
    มือถือยี่ห้อ รุ่นอะไรครับ
    sony ericssion k700i คับ

OverclockZone Member kasemsakk's Avatar
    ใต้ฟ้า บนดิน บนโลก

ผมไม่แน่ใจเรื่องสายนะครับ

แต่ถ้าเป็น Bluetooth น่าจะได้

Quote Originally Posted by kasemsakk View Post
    ผมไม่แน่ใจเรื่องสายนะครับ

แต่ถ้าเป็น Bluetooth น่าจะได้
    ยังไงอ่ะงง

ปิง พี่งงอย่างแรง

บลูทูธ เล่นยังไงเหรอ

Bookmarks

Bookmarks