Announcement

Collapse
No announcement yet.

เจอปัญหา รุ่น compaq v3111au

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เจอปัญหา รุ่น compaq v3111au

เจอปัญหา รุ่น compaq v3111au
    - ตอนซื้อมาดู cpu ใน properties ของ my com เจอ cpu 1.61 ghz. แต่พอเอามาลงโปรแกรม + เกมส์ ดูเหลืออยู่ 803 mhz. cpu ผิดปกติรึเปล่าครับ
    - VGA เป็นรุ่น nvidia 6150 share 256 mb. แต่มัน share ไปแค่ 64 mb. เองอ่ะครับ เห็นคนขายบอกว่าถ้ารันเกมส์หนัก ๆ มันจะ share เพิ่มให้เองจริงเหรอครับ
    ขอบคุณครับ

ที่รัน 803 mhz นั้น ต้องดูคับว่าปรับการทำงานของเครื่องลงมาหรือว่า หรือลงซอพแวพวกจัดการเครื่องหรือป่าวคับ โดยปกติแล้ว ถ้าไมได้ใช้งาน เครื่องจะลดความเร็วลงมาครึ่งนึงคับ พอรันโปรแกรมถึงจะขึ้นกลับเปนเหมือนเดิมคับ เพื่อการประหยัดไฟ ส่วนแชแรม ก็อย่างที่คนขายบอกแหละคับ ถ้าแรมที่ใช้รันเกมต่างๆไม่พอ มานก็จาแชเพิ่มให้คับ

Comment

แต่ผมเสียบไฟเล่นนะครับ ไม่ได้ใช้แบต
      เดี๋ยวคงต้องลองลง windows ดู

Comment

เสียบไฟหรือไม่เสียบกะเหมือนกันคับ ป๋ม เป็นระบบ ประหยัดพลังงานของ Cpu เมื่อคุณมิได้ใช้งานมันหนัก มันจะลดสปีตตัวเองลงมา ออโต้ ( ฉลาดไหมละ )
        เรื่องแชร์ มีเงื้อนไขที่แรมคับ เมื่อคุณอัพแรม เป็น 512 จะเป็น ออโต้แชร์คับ ถ้าใส่ 256 แชร์ 64 ครับ แล้วแต่รุ่นนะคับ

Comment

มาตอบครับ ลอง format แล้วลง windows ใหม่ครับ ผลคือ ได้ cpu กลับมา 1.61 เท่าเดิมครับ ไม่ลดแล้ว แต่ไม่ลง driver update cpu กับ quick lunch button + check batterry ครับ (เพราะสงสัยว่าจะเป็นเจ้า 3 ตัวนี้แหละ)อีกอย่างนึง เมื่อวาน(ที่เหลือ 803 MHz)ผมลองโปรแกรมหนัก ๆ มันก็ไม่เพิ่มขึ้นให้นะครับ
          ทีนี้ถ้าใครเจออาการแบบนี้อีก ก็คงเป็นแนวทางได้นะครับ

ปล.ผมใช้รุ่น compaq v3111au
          cpu - turion64 x2 1.66 MHz
          RAM - 512 DDR2 (อาทิตย์หน้าไปรับเพิ่มอีก 512)
          VGA - Nvidia GF 6510 (Share 256) เล่น NFS Most want ไม่กระตุกเลย + winning 9 สบาย

Comment

มันเป็นความสามารถของ cpu ไม่ใช่เหรอครับ(เอาไว้ประหยัดพลังงาน) เจ้าโปรแกรมที่ว่าน่ะโปรแกรมไรเหรอครับ ลองรัน ด้วย super pi ดูครับ น่าจะดูได้เห็นผลกว่า

Comment

Originally posted by mai View Post
              มันเป็นความสามารถของ cpu ไม่ใช่เหรอครับ(เอาไว้ประหยัดพลังงาน) เจ้าโปรแกรมที่ว่าน่ะโปรแกรมไรเหรอครับ ลองรัน ด้วย super pi ดูครับ น่าจะดูได้เห็นผลกว่า
              คือมันเป็น driver อ่ะครับ upgrade cpu และ check batterry อีกอย่างตอนที่มัน run 803 Mhz. ผมก็ลองเล่นเกมส์ มันก็ไม่เห็นเพิ่มให้ แล้วจะประหยัดพลังงานอะไรกัน แต่ตอนนี้ ไม่ต้อง RUN เกมส์ ก็ 1.61 แล้ว

Comment

Working...
              X