Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง Wireless N

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง Wireless N

.......ตอนนี้ผมใช้ SMC MIMO แบบ 108 mb อยู่ ลองเทส รับ/ส่งขอมูล เทียบกับ การใช้ แลน 10/100 ความเร็ว ช้ากว่า แลนเยอะ เทสกับเน็ต มันก็ช้ากว่าเยอะเหมือนกัน แล้วทาง บริษํท SMC เขาโทรมาแจ้ง มี รุ่นใหม่ Barricade N Draft 11N มา โปรโมชั่น แถม USB WL N มาด้วย เขาบอกรับ/ส่ง เร็วกว่า แบบ Lan เยอะ จริงไหมครับ จะได้ไปเอามาใช้ เพราะ เลาเตอร์ตัวเก่า ใช้มาไม่ถึง 7 เดือนเลย เริ่มมีอาการ แปลกๆ ขนาดเสา WL ***งกะ โน๊ตบุ๊กไม่ถึง 2ม. ยังช้า

.....กะจะเปลี่ยนใหม่อยู่พอดี ถ้าประกอบ PC ตัวใหม่เสร็จ.....

Lan 100Mbps ทำ Throughput ได้ 9-13MB/s

Wireless G 54Mbpsทำ Throughput ได้ 2.7-3MB/s ที่ระยะ 2-3เมตร

MIMO 108Mbps ทำ Throughput ได้ 5-6MB/s ที่ระยะ 2-3เมตร
    (ต้องเป็น Wireless MIMO ทั้ง Wireless Router และ Wireless Adaptor)

Pre N , Draft N ตัวที่เร็วที่สุดตอนนี้คือ D-Link DIR655 300Mbpsทำ Throughput ได้สูงสุดประมาณ 14MB/s ที่ระยะ 2-3เมตร พอๆกับต่อด้วยสาย UTP เท่านั้นเอง
    (ต้องเป็น Wireless Pre/Draft Nทั้ง Wireless Router และ Wireless Adaptor)

ส่วน Pre N , Draft N 200-400Mbps ยี้ห้ออื่นแม้แต่ Belkin , Linksys , Netgear ยังทำ Throughput ได้ที่ 8-12MB/s ซึ่งช้ากว่าสาย UTP ทั้งสิ้น
    (ต้องเป็น Wireless Pre/Draft Nทั้ง Wireless Router และ Wireless Adaptor)
    Last edited by JO; 13 Dec 2007, 14:58:58.

Comment

ผมว่าช้าผิดปกติแล้วค๊าบ

Comment

การทดสอบทุกอันใช้ Wireless Router + Wireless Adaptor รุ่นและยี้ห้อที่รองรับของมันเอง
        Throughput หน่วยวัดเป็น Mbps (ถ้าจะคิดเป็น MB/s ให้นำค่ามาหาร 8)
        การทดสอบที่ระยะ 3เมตร
        ผลการทดสอบนำมาจาก Cnet Review คัดมาเฉพาะรุ่นที่เป็น Pre/Draft N
        Last edited by JO; 13 Aug 2008, 17:21:25.

Comment

ที่สำคัญต้องเป็น Pre/Draft N ทั้ง Wireless Router และ Wireless Adaptor ไม่งั้นมันจะวิ่งเท่ามาตราฐาน G 54Mbps และทำ Throughput ได้ที่ 2.7-3MB/s เท่านั้น
          นอกจากนี้ถ้ามี Wireless Adaptor แบบ G และ Draft N ผสมกันใน Network ก็จะทำให้ความเร็วตกไปอีก

Wireless Router ที่เป็น Pre/Draft N ราคาประมาณ 5000บาท+
          Wireless Adaptor ที่เป็น Pre/Draft N ตกอยู่ที่ตัวละ 4000บาท+

ในกรณี PC2เครื่อง
          5000 + (4000 x 2) = 13,000บาท

Comment

....ขอบคุณมากครับ มีอีกเรื่องนึ่ง MIMO ที่ผมใช้อยู่ มันจะสามารถใช้กับ MINO ยี่ห้ออื่นได้ไหมครับ ผมใช้ SMC แต่แถวบ้านมีขายของยี่ห้ออื่น ไม่รู้ใช้กันได้ไหมครับ (เคยได้ยินมา เขาบอกว่าต้องดูที่ชิปอะไรเนี้ยหล่ะ ดูยังไงครับ กล่องกะเมนวน ทิ้งไปแล้วด้วย)

Comment

Originally posted by Mr.TAXI View Post
              ....ขอบคุณมากครับ มีอีกเรื่องนึ่ง MIMO ที่ผมใช้อยู่ มันจะสามารถใช้กับ MINO ยี่ห้ออื่นได้ไหมครับ ผมใช้ SMC แต่แถวบ้านมีขายของยี่ห้ออื่น ไม่รู้ใช้กันได้ไหมครับ (เคยได้ยินมา เขาบอกว่าต้องดูที่ชิปอะไรเนี้ยหล่ะ ดูยังไงครับ กล่องกะเมนวน ทิ้งไปแล้วด้วย)

ถ้าเป็น Chips เดียวกันน่าจะใช้ด้วยกันได้แต่ไม่การันตีนะ
              เพราะพวก Super G , MIMO , Draft/Pre N พวกนี้ยังไม่เป็นมาตราฐานที่แน่นอนแม้แต่จะเป็น Chips เดียวกันแต่บางยี้ห้อเพิ่มคุณสมบัติหรือ Controller บางอย่างเข้าไปด้วยซึ่งอาจจะส่งผลกรณีใช้ไม่ตรงกับรุ่นที่ระบุไว้
              ถ้าเป็นไปได้แนะนำให้ใช้ยี้ห้อเดียวกันและรุ่นที่เค้ากำหนดไว้ดีกว่าครับ

ว่าแต่ใช้ SMC MIMO ตัวไหนเหรอครับจะได้เช็คให้

Comment

ผมใช้รุ่น SMCWBR14-GM อยู่ครับ ตัวใหม่ที่เขาบอกมารุ่น Barricade N DRAFT 11N SMCWBR14-N2
                Last edited by Mr.TAXI; 13 Dec 2007, 17:47:07.

Comment

Wireless Router รุ่น SMCWBR14-GM

รองรับกับ

Wireless PCMCIA รุ่น SMCWCB-GM ราคาประมาณ 1700-1800บาท
                  http://www.thaiinternetwork.com/prod...p?id=WL0501351

Wireless PCI รุ่น SMCWPCI-GM ราคาประมาณ 1900-2100บาท
                  http://www.thaiinternetwork.com/prod...p?id=WL0501354
                  Last edited by JO; 13 Aug 2008, 17:21:25.

Comment

Wireless Router รุ่น SMCWBR14-N2 ราคาประมาณ 3800-4000บาท

รองรับกับ

Wireless PCMCIA รุ่น SMCWCB-N ราคาประมาณ 2800-3000บาท
                    Wireless PCI รุ่น SMCWPCI-N ราคาประมาณ 3000-3200บาท

ในกรณี PC2เครื่อง
                    4000 + (3000 x 2) = 10,000บาท

Comment

ขอบคุณมากครับ คือผม ไม่รู้มันสามารถใช้ได้กับยี่ห้ออื่นมั้งไหนหน่ะครับ เช่น ของ Belkin Zyxel D-link หน่ะครับ แถว ซีคอนมีแต่ของ Belkin กับ D-Link ที่ขายอยู่ แล้วเป็น MIMO หรือกัน ไม่รู้จะใช้กันได้ไหมครับ ผมหา USB ที่เป็น MIMO จะมาใช้กับ คอมอีกตัว ครับ เพราะ Port Lan เต็มหมดแล้ว

Comment

พวกที่เป็น MIMO , Daft\Pre N หรือตัวที่ยังไม่เป็นมาตราฐานแนะนำให้ซื้อที่เป็นยี้ห้อเดียวกันและรุ่นที่ระบุไว้ดีกว่าเพราะถ้าซื้อมาแล้วเกิดไม่ Complitible กันมันจะวิ่งที่โหมด G 54Mbps เท่ากับว่าเราซื้อของแพงโดยเปล่าประโยชน์นะครับ

นั่งรถมาพันทิพย์ ไม่ก็สั่งซื้อผ่านเว็บดู จะดีก่า อาจจะเสียเวลานิดหน่อยแต่คุ้มค่าและสบายใจกว่าครับ

Comment

ทู้นี้ คุณโจ ได้ใจมากๆ

Comment

ขอบพระคุณมากเลยครับ ...... ตกลงปลงใจแล้วครับ ถ้าซื้อตัว USB ของ SMC เอง มันราคา 1,8xx ผมเลยคิดว่าซื้อ รุ่นใหม่ SMCWBR14-N2 เลยดีกว่า 3,8xx ได้ทั้งตัวเลาเตอร์ + USB เดียวคอยไปเอาพร้อม บอร์ด กะ การ์ดจอ ที่เดียวเลยดีกว่า

Comment

Originally posted by Mr.TAXI View Post
                              ขอบพระคุณมากเลยครับ ...... ตกลงปลงใจแล้วครับ ถ้าซื้อตัว USB ของ SMC เอง มันราคา 1,8xx ผมเลยคิดว่าซื้อ รุ่นใหม่ SMCWBR14-N2 เลยดีกว่า 3,8xx ได้ทั้งตัวเลาเตอร์ + USB เดียวคอยไปเอาพร้อม บอร์ด กะ การ์ดจอ ที่เดียวเลยดีกว่า
                              Wireless Router SMCWBR14-N2 ราคา 3800-4200บาท
                              แถม
                              Wireless USB SMCWUSB-N ฟรี (ราคาเต็มประมาณ 3000บาท)

รู้สึกมันจะเปงโปรโมชั่นมีจำกัดนิครับเห็นแว๊บๆ(ไม่รู้เค้าจำกัดที่กี่ชุด)ผมว่าคุ้มมากๆเรยราคานี้ถ้าซื้อทัน
                              Last edited by JO; 14 Dec 2007, 02:55:20.

Comment

Working...
                              X