Announcement

Collapse
No announcement yet.

เวลาบูตเครื่องมันขึ้นอย่างนี้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เวลาบูตเครื่องมันขึ้นอย่างนี้

เวลาบูตเครื่องมันขึ้นว่า "A disk read error occurred Press Ctrl+Alt+Del to restart
    มันเป็นเพราะอะไรครับ ช่วยหน่อย

ลองเช็คสาย ide ดูนะครับ หรืออาจจะลอง รอท่านต่อไป เหมือนมันหา Hdd ไม่เจอ หรือ Detect ไม่เจอ Hdd

แต่เท่าที่ผมเคยเจอ ส่วนมาก ลอง ถอดสาย ide แล้วเสียบใหม่ ก็ใช้ได้ไม่แน่ใจในสาเหตุเหมือนกัน ทั้งๆ ที่ไม่ได้ไปโดนสาย

Comment

ถ้าไบออสมันเห็นฮาร์ดดิส ก็ไปตั้งไบออสให้มันบูตฮาร์ดดีสเป็นอันดับแรกเท่านี้ก็เรียบร้อยแล้วคับ ยกเว้นว่าฮาร์ดดีสมันพัง

Comment

ผมก็เจอบ่อย ลองไป Clear Cmos แล้วตั้งค่า Bios ใหม่นะ

Comment

Working...
        X