Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฮาร์ดดิสเสียใช่มั้ยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฮาร์ดดิสเสียใช่มั้ยคับ

ผมเอาฮาร์ดดิสใส่boxไว้ ตอนวันศุกร์ที่แล้วก็ยังใช้ได้อยู่ พอเมื่อวานมาลองเสียบดูทำไมมันไม่เห็นอ่ะคับ หรือว่ามันเสียแล้ว ตัวนี้เป็นตัวใหม่ หลังจากเอาตัวเก่าไปเครม ใช้ยังไม่ทันจะครบปีเลย มีวิธีเช็คมั้ยคับ

ง่ายที่สุดก็ลองเอาไปเสียบกับเครื่องอื่นดูครับ

Comment

box ที่ว่านี่ box อะไรครับ USB Enclosure หรือป่าว ถ้าใช่ และ HDD เป็นขนาด 3.5นิ้ว ลองเอาไปเสียบดูในเครื่องเลยครับ แต่ถ้าเป็นแบบ 2.5 คงต้องไปหาเครื่องอื่นลองแล้วครับ

Comment

1. ลองขยับสาย USB ดูครับ
        2. ลองเสียบตรงกับ PC โดยไม่ผ่าน BOX
        3. ลองเสียบสายใน BOX ให้แน่นดู / ลองเปลี่ยน BOX ดู
        ลองดูครับ

Comment

box ที่ว่านี่ box อะไรครับ USB Enclosure หรือป่าว ถ้าใช่ และ HDD เป็นขนาด 3.5นิ้ว ลองเอาไปเสียบดูในเครื่องเลยครับ แต่ถ้าเป็นแบบ 2.5 คงต้องไปหาเครื่องอื่นลองแล้วครับ
          USB Enclosureนั่นและคับ แต่ขนาดนี่ไม่แน่ใจ ตอนแรกมันจะหนาหน่อย(ใช้กับพีซีนะคับ) ตอนหลังเอาไปเครมได้มาบางกว่าตอนแรก(คิดว่าน่าจะเป็น3.5) 2.5นี่ของโน๊ตบุคใช่มั้ยคับ แต่ผมลองกับฮาร์ดดิสอันอื่นมันก็ไม่มีปัญหานะคับ เสียบกับคอมฯก็ยังเห็นอยู่ พอลองเปลี่ยนดูนี่ ไม่เห็นเลยคับ แต่ได้ยินเสียงอยู่นะคับ

Comment

ต้องเทสหลาย ๆ ๆ ๆ ๆ อย่าง ครับ ถ้าเป็น3.5 power อาจจะมีปัญหา ก็เป็นได้

ลองถอดจาก BOX เสียบเครื่อง อย่างผมใช้ Box2.5 ยังมี Adaptor สำหรับเสียบ IDE เผื่อไว้ตัวนึง เผื่อเทส

Comment

ลองเสียบเครื่องที่ทำงานก็ยังไม่เห็นเลยคับ เด๋วกลับไปลองที่บ้านอีกที

Comment

แกะออกจาก box มาลองเสียบกับเครื่องเราน่าจะชัดเจนกว่าครับ

Comment

box กะหลั่วหมี รึเปล่าอ่ะครับ
                  ของผมก็เคยใช้แบบกะหลั่วหมี ติดบ้างไม่ติดบ้างแล้วแต่อารมย์มัน พอเพื่อนยืมไปกลับมา ไม่ติดถาวรเลย โยนทิ้งไปและ

ลองแกะ hdd มาต่อดูงับ

Comment

ไม่ Box ก็ USB พอร์ตครับ

Comment

ลองแกะมาเสียบก่ะคอมแล้ว ผลก็ยังเหมือนเดิมคับ คือมันไม่เห็น สรุปเสียใช่ป่าวเนี่ย ได้ยินแต่เสียงเวลาต่อเข้าคอม บางที่ก็เห็นว่าเจอ new hardware แต่ซักพักมันก็บอก curubted(สะกดถูกเหรอป่าวไม่รู้) อ่ะ

Comment

วันนี้เอาไปเครมมาแล้วคับ แต่พอลองใส่boxแล้วต่อกับ pcไม่เห็นมีไดร์ขึ้นมาเลยคับ แต่มันมีแถบบอกว่ากำลังเสียบอยู่เหมือน handy driveอ่ะคับ ผมได้มาใหม่ๆเลย ไม่รู้ต้องทำอะไรก่อนเหรอป่าว

Comment

รออยู่คับพี่น้อง...

Comment

ได้มาใหม่ๆ ก็ ทำ partition + format งับ ตรง my com จะยังไม่เหน drive งับถ้ายังไม่ทำ partition

settings>control panel > admin.. > Com. Managment > stroage > disk managment
                            (ตรงนี้ควรเหน HDD แล้วงับ)

Comment

ขอบคุณค้าบ ไม่ได้ท่านTeardropนี่ผมแย่แน่เลย เอิ๊กๆ

ป.ล.งี้แสดงว่าhddลูกเก่าผมอาจจะไม่เสียก็ได้ใช่มั้ยคับเนี่ย ผมไม่ได้เช็คใน disk managementอ่ะ
                              Last edited by qbert; 18 Dec 2007, 21:59:15.

Comment

Working...
                              X