Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับ คอมเปิดไม่ติด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับ คอมเปิดไม่ติด

เหตุการณ์ที่คอมเปิดไม่ติดมันเริ่มขึ้นจาก ตอนผมใช้งานเครื่องไปตามปกติ (เล่นเกมส์ปังย่า) แล้วก้อชัดตาว ปิดเครื่องไปตามปกติ ปรากฎว่า จบก้อดับจนไฟกระพริบแล้ว ไฟฮาร์ดดิสก้อไม่ติดแล้ว ติดแต่ไฟพาวเวอร์ ก้อเลิกกดปิดที่ตัวสำรองไฟล์เลย พอเปิดขึ้นมาใหม่ปรากฎว่า ฮาร์ดดิสไม่ทำงาน หน้าจอก้อไฟกระพริบๆอยู๋อย่างนั้น เปนอย่างนี้ผมก้อเลยจัดการถอดตัวการ์จอ ออกมาทำฟามสะอาด ถอดแรมออกมาทำฟามสะอาด พร้อมทั้งดึงสายไฟฮาร์ดดิสออกมาแล้วเสียบเข้าไปใหม่ แล้วลองเปิดใหม่ ปรากฎว่าใช้งานได้ตามปกติ ก้อเลยเล่นไป ประมาณ 2-3 ชม. พอปิดใหม่ อาการเดิมที่เล่ามาก้อกลับมาอีก เลยอยากรบกวนถามเพื่อนๆ ว่ามันเกิดจากอะไรครับ
    อีกประการครับ...คอมเครื่องนี้ซื้อมาไม่ถึงปีเลย เปน Athlon 3000+ a8n5x ฮาร์ดดิส seageat sata 1 80 กิ๊ก Vga asus EAX550 pci express แรม 256/400 dual chanel ของคิงแมก ไม่เคยโอเวอร์คล๊อกทุกชิ้นส่วน เคสของ G-view พาวเวอร์มากะเคส 420 วัตต์ ช่วยทีนะครับ ว่าเปนจากอะไร กราบขอบพระคุณมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

อาการดูยากจังครับ จะให้ชัวร์ต้องไปดูเอง แต่จากที่ไฟกระพริบนั้น ส่วนใหญ่มันมาจากแรมครับ ลองเอายางลบมาลบดูหรือยังครับ ถ้าไม่ก็ลองดู โดยทั่วๆไปการเปลี่ยนฤดูทำให้แรมอาจจะมีสนิมเกาะได้ คืออากาศมันจะเปลี่ยนจากชื้นๆมาแห้ง ทำให้เกิดสนิมมาเกาะ ลองขัดดูครับ

Comment

น่าจะเปนที่แรมอะครับเอายางลบทำความสะอาดเอาเคยเป็นเหมือนกันคร้าบช่วงนี้อากาศชื้น ลองดูนะครับ

Comment

power supply จ่ายไฟไม่พอหรือป่าวครับ ผมเคยเป็นเหมือนกันต้องเปิดหลายๆครั้งอ่ะครับกว่าจะติดพอเปลี่ยน psu หายเลยครับ

Comment

ลองเช็ค psu ก่อนเลยครับ

Comment

PSU อีกคน

Comment

Working...
            X